เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: TIRESBID รีววยาง : Maxxis AT980 Vs Hankook Dynapro AT-M Vs Dunlop AT22  (อ่าน 472 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiresbidonline

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 14230
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Kim
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับ ผู้อ่านและผู้ติดตามรวมถึงคุณลูกค้าไทร์บิดทุกท่าน กระผม จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ วันนี้พบกับช่วงรีวิวทดสอบยางรถยนต์ แต่ในครั้งนี้ Exclusive กว่าทุกๆครั้งเพราะว่าทางเราจะมารีวิวเปรียบเทียบ ประเภทยาง All-Terrain หรือ Off-Road ดอกยางแบบ AT ทดสอบพร้อมกันถึง 3 รุ่นดังนี้ รุ่นแรก Maxxis AT980 ชาวเน็ตพูดกันว่า น้องๆ BF Goodrich KO2 ในราคาถูกกว่ามาก รุ่นสอง Hankook Dynapro AT-M ฉายาขึ้นเขาลงห้วยดุดันทุกเส้นทาง รุ่นสาม Dunlop Grandtrek AT22 ยางอเนกประสงค์ไฮเวย์หรือทุรกันดาร บอกเลยว่าทั้ง 3 ค่ายผู้ผลิตยางรถยนต์ชั้นนำบอกเลยว่า ที่แรกที่เดียว มาทดสอบกันเลยครับ

การยึดเกาะถนน จากการทดสอบถนนแห้งตั้งแต่ในเมือง วิ่งทดสอบออกต่างจังหวัด ทาง Grandtrek AT22 ถือว่าตอบโจทย์ถนนเรียบมากที่สุด ในเรื่องการยึดเกาะครับ รองลงมา Dynapro AT-M ให้ความสมดุลรองลงมาทั้งถนนเรียบและขรุขระ แต่ส่วน Maxxis AT980 เน้นความคล่องตัวสูงที่สุด เมื่อเทียบกับ อีก 2 รุ่นที่ผ่านมา เรียกได้ว่ามีจุดเด่นแตกต่างกันชัดเจน ส่วนถนนเปียกด้วยเส้นทางเข้าไปในพื้นที่ป่าเขา โอกาสดีได้ทดสอบแอ่งน้ำในบนพื้นที่ขรุขระ เพื่อวัดผลพบว่า Dynapro AT-M โดดเด่นที่สุดในด้านความมั่นคงกับผู้ขับขี่ครับ ส่วนทาง Grandtrek AT22 ซับแรงกระแทกสมบุกสมบันได้ค่อนข้างดี และทาง Maxxis AT980 ทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ แต่การทรงตัวถือว่าพอถูๆไถไปได้ หากไม่ลุยจริงๆจังๆถือว่าเป็นตัวเลือกน่าสนใจใช้ได้เลยครับ

ระยะเบรก หลังจากผ่านจุดทดสอบในพื้นที่ป่าเขา กลับมาวิ่งบนเส้นทางถนนฝุ่นลูกรังกันครับ จากการทดสอบ AT980 ถือว่าโดดเด่นเมื่อใช้ความเร็วสูงครับ ลดการสั่นสะเทือนได้ดี หากเทียบกับ Dynapro AT-M เรียกได้ว่าไม่ด้อยไปกว่ากันเท่าไหร่ครับ ส่วนทาง Grandtrek AT22 ซับแรงได้ไม่น้อยหน้าเลย ขอสรุปได้ว่าสูสีกันมากครับในทางทุรกันดานแบบนี้เรียกได้ว่าสายลุยไม่มีผิดหวังทั้ง 3 รุ่น ครับ ขาดแค่เทคโนโลยีตัวชี้วัดเท่านั้น

ความนุ่มเงียบ ต้องยกให้ Grandtrek AT22 ครับ รองลงมา Dynapro AT-M และ AT980 ตามลำดับครับ ยางออกแบบมาให้เหมาะทั้งไฮเวย์และทุรกันดาร ไม่เน้นเส้นทางสมบุกสมบันมากนัก ให้เสียงรบกวนน้อยที่สุด เมื่อเทียบกับ 2 รุ่นที่เหลือ แต่ต้องบอกว่าช่วยลดเสียงเข้าห้องโดยสารเท่านั้น ไม่ใช่คาดหวังจะเงียบกริบเหมือนยางรถยนต์ SUV หรือ ในยางติดรถรุ่น Top นะครับ อาจจะผิดหวังได้ (แจ้งไว้ก่อนมือใหม่กำลังตัดสินใจครับ)

ความคุ้มค่า Grandtrek AT22 กับ AT980 ถือว่าราคาพอๆกันเลยครับ ต่างกันแค่เล็กน้อยในบางไซส์เท่านั้น แต่ทาง Dynapro AT-M จะราคาโดดมากสูงกว่าเพื่อนสัก 200 – 300 ในแต่ละไซส์ครับ ส่วนนี้ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเพื่อนผู้อ่านแล้วครับ ว่าชอบการออกแบบลายดอกยางหรือยี่ห้อใด ความชอบส่วนบุคคลจริงๆ

สรุปภาพรวม Dunlop Grandtrek AT22 เหมาะที่สุดสำหรับผู้เน้นการขับขี่ในเมืองด้วย ออกต่างจังหวัดด้วยครับ ยังไงได้ฟิลลิ่งความนุ่มนวล นุ่มเงียบที่สุดเมื่อเทียบกับอีก 2 รุ่น แต่หากเพื่อนสายลุยขึ้นเขาลงห้วย สมบุกสมบัน และ วิ่งผ่านถนนหินกรวดดินทราบบ่อยๆ จอร์จ ขอแนะนำ Hankook Dynapro AT-M เลยครับไม่ผิดหวัง
ส่วนราคาสูงกว่านี่ห้ออื่นเนื่องมาจากการออกแบบพิเศษทนทาน และ ป้องกันพื้นกรวดนั่นเองครับ และ สุดท้าย Maxxis AT980 บอกเลยว่าเหมาะผู้รักมองหายางติดรถราคาถูก และ ออกแบบเหมือนก๊อปเกรด A จากแบรนด์ ยางตัว TOP อย่าง BF Goodrich KO2 ครับ เพื่อนๆหลายคนบอกว่าเหมือนอย่างกับแกะเน้นใส่หล่อ ไม่บุกตะลุย ให้ความคล่องตัว เน้นขับขี่รวดเร็วถนนเรียบหรือตะลุยฝุ่นบ้าง ได้ไม่มีผิดหวังครับ ก่อนจะจากกันขอฝากไว้

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง  วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ