เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลจากการนำรถเข้าศูนย์ ตรวจเช็คที่นิสสันวังน้อย  (อ่าน 1479 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuiie38

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11159
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: หนุ่ย
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีครับ เริ่มเลย... หลังจากนำรถเข้าศูนย์ ตรวจสอบพบว่าสิ่งที่ผมรายงานไปกับปัญหาที่เกิดกับตัวรถ เกิดขึ้นจริง โดยทีมงานช่าง เข้ามาร่วมการตรวจสอบด้วย โดยหัวหน้าช่างของศูนย์ ถ้าจำไม่ผิดชื่อคุณ โยธิน (ขออภัยถ้าเขียนชื่อผิด) โดยหัวหน้าช่างให้ผมขับรถไปลองดูปัญหาที่เกิดกับตัวรถ ให้ลองเข้าโค้งพบว่ามีเสียงเกิดขึ้นจริง และก็เสียงดังมากผิดปกติ (อันนี้ช่างบอกมาเองครับ) แต่ดูการสะบัดของล้อหน้าไม่ได้เพราะไม่มีฝนตก แต่จากที่ผมขับรถขึ้นเหนือไปกลับร่วม 2000 กว่ากิโลเมตร เป็นแบบนั้นจริงๆ จากนั้นช่างก็บอกว่าขอตรวจสอบและเช็ครถให้ใหม่ หลักๆคือตั้งศูนย์ ถ่วงล้อให้ใหม่ ผลที่ออกมาหลังจากแก้ปัญหาเสร็จพบว่า รถสามารถวิ่งประหยัดน้ำมันขึ้นจากการขับปกติเหมือนตอนผมขับทางไกล เฉลี่ยกินน้ำมันตก 11.5 - 12.5 กม./ลิตร แต่หลังจากการแก้ไข กินน้ำมันที่ 14.0 - 15.5 กม./ลิตร (อันนี้เสียดายมากครับเพราะน่าจะเสียกับค่าน้ำมันตอนไปเหนือมากกว่าควรจะเป็น) อีกทั้งเข้าโค้งตอนนี้ก็ไม่มีเสียงดังแล้ว และเวลาปล่อยฟรีและ ขับรถทางตรง รู้สึกว่ารถวิ่งนิ่ม และไหลลื่น อัตราเร่งก็ดีขึ้นด้วย (น่าจะไม่ฝึดจากการสีของยางกับตัวรถ) อีกอย่างที่ลืมรายงานครับ จากการตรวจเช็คก็พบว่า ยางของรถด้านในทั้ง 4 ล้อ ดอกยางโดนกินมากกว่าขอบยางรอบนอก  :emo_110: แต่ยังไม่มาก ทั้งนี้ช่างทำการบิดพวงมาลัยไปซ้าย และขวาเพื่อดูสภาพยาง ทั้งนี้ขอชื่นชมครับกับการดูแล และรับผิดชอบกับงานครับ ซึ่งกรณีนี้ทางศูนย์ไม่เรียกเก็บค่าใช้จ่าย และบริการให้ฟรีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tui

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1418
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ตุ้ย
อาการกินยางแก้ไขหายหรือยังครับ?

• *
แก้หายแล้วครับ  :emo_102:

ออฟไลน์ TotoRo

• No.036
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4559
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: Ice
ศูนย์ล้อเพี้ยน??

• *
ใช่ครับ ศูนย์ล้อน่าจะเพี้ยนครับ ลองสังเกตุดูครับถ้าขับรถแล้วตอนเข้าโค้งมีเสียงดังผิดปกติ วิ่งแล้วมีเสียงดัง เล็กๆไม่มาก ตอนฝนตกวิ่งลงน้ำแล้วสะบัด (อันนี้เกิดกับรถผมที่ล้อหน้า) รวมทั้งกินน้ำมันมากกว่าที่ควรจะเป็นถ้าเราขับรถทุกวันจะสังเกตุได้ครับ และถ้าให้ชัดเจน ลองจอดรถแล้วบิดพวงมาลัยไปซ้ายหรือขวา ลงไปตรวจสอบดูที่ล้อครับ ดูว่าดอกยางล้อด้านในโดนกิน และมีแววโล้นหรือไม่ ถ้าใช่ รีบตั้งศูนย์เลยครับ เพราะคันพี่ชายผม เพิ่งเปลี่ยนยางไป 4 เส้น โดนไปเกือบ 20,000 บาท ลองดูครับ

ออฟไลน์ Gon-it

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 11040
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: อิฐ
ที่มันกินยางเพราะตั้งศูนย์ใหม่ หรือศูนย์เดิมโรงงานครับ

• *
กินยางเพราะตอนผมไปเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วมีการสลับยางจากล้อหน้าไปล้อหลังครับ