เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเกี่ยวกับเหล็กวัดน้ำมันเครื่องของ Navara NP300  (อ่าน 4828 ครั้ง)

ออฟไลน์ E 22 OYU

• No.013
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4306
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ป้อม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
วันนี้ขออนุญาตมาพูดคุยเกี่ยวกับเรื่องของเหล็กวัดน้ำมันเครื่องยนต์หรือบางท่านอาจจะเรียกไม้วัดน้ำมันเครื่อง( ลักษณะของวัสดุก็เป็นเหล็ก ทำไมถึงเรียกไม้วัดล่ะ ) สืบเนื่องจากมีสมาชิกส่งไลน์มาสอบถามเกี่ยวกับระยะของรูที่เจาะบนไม้วัดน้ำมันเครื่องที่ถูกต้องนี่อยู่ที่ระยะเท่าไหร่กันแน่ มีความสับสนกันพอสมควร ผมเลยได้ดำเนินการสอบถามไปที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิค ของนิสสันมอเตอร์ กม.22 เพื่อนำมาแจ้งให้สมาชิกที่สอบถามมาทางไลน์ได้รับทราบ เมื่อได้ข้อมูลมาแล้วจึงขออนุญาตนำข้อมูลมาแจ้งให้สมาชิกในบอร์ดนี้ได้ทราบกัน หากมีสมาชิกท่านใดเคยลงไว้แล้ว กระทู้ซ้ำกันต้องขออภัยไว้ด้วยครับ จะขอเข้าเรื่องเลยครับ รถยนต์ NISSAN Navara NP300 ที่ผลิตออกมาจะมีเครื่องยนต์ทีเป็นบล๊อคเดียวกัน แต่จะมีขนาดแรงม้าของเครื่องยนต์ 2 ขนาดคือ 163 แรงม้า กับ 190 แรงม้า ในรถที่ผลิตออกมาตั้งแต่ล๊อตแรกปี 2014 จนถึงประมาณปลาย 2015 จะเติมน้ำมันเครือง 6.9ลิตร แต่เหล็กวัดน้ำมันเครื่องจะมีระยะที่ต่างกัน แยกได้ดังนี้.
1. เครื่องยนต์ 163 แรงม้า ระยะห่างของรูวัดระดับน้ำมันเครื่องวัดจากรูล่างถึงรูบนอยูที่ 2.1 เซ็นติเมตร ให้สังเกตุที่ห่วงสีเหลืองบนไม้วัดจะมีแต้มจุดสีขาว
2. เครื่องยนต์ 190 แรงม้า ระยะห่างของรูวัดระดับน้ำมันเครื่องวัดจากรูล่างถึงรูบนอยู่ที่ 3.08 เซ้นติเมตร ให้สังเกตุที่ห่วงสีเหลืองบนไม้วัดจะมีแต้มจุดสีดำ
ความแตกต่างของเครื่องตัวนี้จะสังเกตุได้จากฝาครอบเครื่องด้านบนจะติดโลโก้นิสสันบนฝาครอบ
สำหรับรุ่นปี 2016 นั้นจะเติมน้ำมันเครื่อง 5.3 ลิตร เท่ากันทั้ง 163 แรงม้าและ 190แรงม้า่ ระยะห่างของรูล่างจนถึงรูบนอยู่ที่ 3.19 เซ็นติเมตร ให้สังเกตุห่วงสีเหลืองบนไม้วัดจะแต้มสีเขียว
ฝาครอบเครื่องด้านบนของปี 2016 จะเป็นตัวหนังสือ NISSAN บนฝาครอบครับ

การวัดระยะไม้วัด

การสังเกตุสีที่แต้มบนไม้วัด จะมีจุดสีเขียวแต้มอยู่ที่ไม้วัด

ฝาครอบรุ่นแรก 2014-2015

ฝาครอบรุ่นปัจจุบัน

ขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคนิสสันมอเตอร์ กม.22 ที่ให้ข้อมูลครับ และขอขอบคุณท่านสมาชิกเจ้าของรูปน้าบี้และน้าแฮว จัง หาว ที่ได้ส่งรูปฝาครอบและไม้วัดที่แต้มสีมาให้ลงเพื่อเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่นๆครับ

C:-) C:-) C:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2016, 07:37:13 โดย E 22 OYU »
เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ เรื่องใหญ่คือไม่มีเงิน

ออฟไลน์ gumunzanaka

• No.345
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8291
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เอฟ
ขอขอบคุณกับกระทู้ดีๆมีความรู้ มากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nava Non

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 10295
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: ตู่
ขอบคุณมากๆครับ ที่ได้นำสาระดีๆมีประโยชน์ครับ เดี๋ยวลองไปเช็คดูบ้างดีกว่า

ออฟไลน์ wattanasakd

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6644
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: เด่น
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ และสำคัญครับ ละเอียดดีครับ แยกแยะง่ายเลยครับแบบนี้  :emo_051:

ออฟไลน์ jameskungg

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7712
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ชัย
ก่อนอื่นขอขอบคุณน้าป้อมก่อนนะครับที่นำข้อมูลดีๆที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกในคลับเรามากๆ
ผมใช้ VL 6MT ตอนแรกก็ระยะ3.08ก็ดันไปเคลมมาแล้ว ก็ทะลึ่งได้ก้านแต้มสีเขียวระยะ2.1มาครับถึงว่าวัดยังไงมันเก็เกินขีดบนไปเป็นเซน แล้วอย่างนี้ผมแจ้งเคลมอีกรอบเอาอันเดิมกลับมาได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2016, 00:25:00 โดย jameskungg »

ออฟไลน์ E 22 OYU

• No.013
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4306
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ป้อม
ก่อนอื่นขอขอบคุณน้าป้อมก่อนนะครับที่นำข้อมูลดีๆที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกในคลับเรามากๆ
ผมใช้ VL 6MT ตอนแรกก็ระยะ3.08ก็ดันไปเคลมมาแล้ว ก็ทะลึ่งได้ก้านแต้มสีเขียวระยะ2.1มาครับถึงว่าวัดยังไงมันเก็เกินขีดบนไปเป็นเซน แล้วอย่างนี้ผมแจ้งเคลมอีกรอบเอาอันเดิมกลับมาได้ไหมครับ
อันนี้ไม่มั่นใจครับ ขออนุญาตหาข้อมูลให้ครับท่านสมาชิก.

C:-) C:-) C:-)
เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ เรื่องใหญ่คือไม่มีเงิน

ออฟไลน์ paniphat

• No.029
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2059
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ยะลา
  • ชื่อเล่น: พัฒน์
ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว :emo_090: :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ น้าแม็ค VIP.005

• VIP.005
  • ประธานคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2264
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Mack Lampang หนา
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • NAVARA DC VL 6MT NP300
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ตั้งข้อสงสัย NISSAN Navara NP300 ที่ผลิตออกมาจะมีเครื่องยนต์ทีเป็นบล๊อคเดียวกัน 1.บอกว่าแต่จะมีขนาดแรงม้าของเครื่องยนต์ 2 ขนาดคือ 163 แรงม้า กับ 190 แรงม้าที่ไม่เท่ากัน ทำไมใช้ก้านวัดไม่เท่ากัน เครื่องก็ตัวเดียวกัน
2.บอกว่าใช้น้ำมันเครื่องเท่ากันที่ 6.9 ลิตร
3.ที่บอกว่าแตกต่างที่แรงม้า ก็ไม่จริง
   :blank: :blank: :blank:

ออฟไลน์ Arado

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4303
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Nakornnayok
  • ชื่อเล่น: non
ตั้งข้อสงสัย NISSAN Navara NP300 ที่ผลิตออกมาจะมีเครื่องยนต์ทีเป็นบล๊อคเดียวกัน 1.บอกว่าแต่จะมีขนาดแรงม้าของเครื่องยนต์ 2 ขนาดคือ 163 แรงม้า กับ 190 แรงม้าที่ไม่เท่ากัน ทำไมใช้ก้านวัดไม่เท่ากัน เครื่องก็ตัวเดียวกัน
2.บอกว่าใช้น้ำมันเครื่องเท่ากันที่ 6.9 ลิตร
3.ที่บอกว่าแตกต่างที่แรงม้า ก็ไม่จริง
   :blank: :blank: :blank:

เท่าที่ผมจำได้ตัวปี 2014 อ่างน้ำมันเครื่องตัว 163 กับ 190 คนละแบบกันครับน้าแม็ค

ออฟไลน์ korndon

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 10021
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: พันกร
แล้วรุ่นที่ไม่ฝาคอบต้องดูที่ไหนครับ kc/s

ออฟไลน์ Asawin

• No.133
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5445
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: วิน
เยี่ยมเลย :emo_051: :emo_051: ...มิน่าล่ะเคลมไม่ได้
ช่างที่ศูนย์บอกว่าตรงรุ่นแล้ว ;) ;) ;)

ออฟไลน์ NP

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8826
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: NP
ผมใช้ตัว VL 6MT 190 แรงม้า ปี 2014 ฝาเครื่องโลโก้ nissan

- ตอนแรกก็ก้านวัดนำ้มันเครื่อง ก็ระยะ 3.08 มม. ตามอ่านกระทู้ช่วงแรกๆ เห็นว่าก้านวัดนำ้มันเครื่องมีปัญหา ก็เลยไปเคลมมาได้ก้านวัดระยะนำ้มันเครื่อง  2.1 มม. มา
http://www.navaraclubthailand.com/index.php/topic,1566.0.html

-พอกลับมาใช้งาน จับวัดนำ้มันเครื่องทีไรเกินตลอด :-X พอมาอ่านกระทู้นี้หายสงสัยเลย เคลมมาผิดนี่เอง  :-\ เลยไปเคลมมาใหม่อีกรอบ  กลับไปใช้ระยะ 3.08 มม. ก่อนเคลมเลยถามเจ้าหน้าที่ให้ชัวร์อีกครั้งว่ามันระยะไหนแน่ เจ้าหน้าที่เลยเอาเอกสารจาก nissan มาเปิดให้ดู บอกว่าตัว 190 แรงม้า รุ่นผม (ปี 2014) ต้องใช้ก้านวัดนำ้มันเครื่อง 3.08 มม และต้องใช้นำ้มันเครื่อง 6.9 ลิตร

งงมานาน ค่อยหายสงสัยซะที  :emo_102: