เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งทุกๆท่าน เรื่องแบตเตอรี่ ที่ไม่ธรรมดา ของ NP300  (อ่าน 19264 ครั้ง)

ออฟไลน์ kingdommut

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4989
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: คิว
    • รางวัลและกิจกรรม

ผมว่า ต้องหาแบตมาพ่วงให้มันติดก่อนครับ
แล้วค่อยถอดขั้วแบตออก อย่าให้เครื่องดับ
แล้วก็ยกแบตลูกใหม่ใส่ครับ
ผมว่าน่าจะทำได้นะครับ..

ขอโทษครับ ติดเครื่อง-พ่วงแบต แล้วถอดแบต
อย่าทำเด็ดขาดนะครับ!!
อาจเสียเงินก้อนย่อมๆได้
ด้วยความหวังดีครับ
สอบถามเป็นความรู้คับ เพราะอะไรคับ เพราะเห็นร้านแบตฯ ชอบทำกันแบบนี้คับ

ผมว่าที่ร้านแบตเปลี่ยนพ่วงแบตไว้แต่ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง แค่ให้มีไฟเลี้ยงระบบไว้

ออฟไลน์ TotoRo

• No.036
  • สมาชิก ID: 4559
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: Ice
 :D ขออนุญาตแนะนำนะครับ
เวลาแบตหมด สตาร์ทไม่ติด เอาแบบนี้ครับ
-แบตอายุน้อยกว่า 1ปี หากมีปัญหาที่ตัวแบตจริงๆ ส่วนมาก สามารถส่งเคลมได้
-แบตอายุ 1-2ปี หากมีอาการ ยังไม่อยากเสียเงิน ลองไปชาร์ทก่อนได้
-แบตอายุ 2-2.5ปี หรือมากกว่า หากมีอาการ แนะนำให้เปลี่ยน (จะลองชาร์ทก่อนได้กรณีรถใช้น้อย)

NP300 เวลาเปลี่ยนแบต
สามารถถอดแบตออกได้เลย แต่ต้องปิดสวิทช์กุญแจ ปิดประตูรถให้หมด (ล๊อกรถด้วยก็ดีครับ)
**กรณีนี้เมื่อใส่แบตใหม่แล้ว ต้องมาเสียเวลามาเซทค่าต่างๆให้ตรงตามเดิมที่ใช้อยู่
พวกค่าหน้าปัทม์ ค่าในวิทยุ ค่าในGps บางค่า (แต่ถ้าชอบเปลี่ยนค่าเล่นๆ จะสนุกมากครับ)
.
กรณี ไม่อยากเซทค่าใหม่ (แบบร้านแบตเขาทำกัน รถรุ่นใหม่ๆเป็นแบบนี้เกือบทุกรุ่น)
เหมือนกันครับปิดกุญแจ ปิดประตู ล๊อกด้วยก็ดี แต่จะมีการพ่วงไฟเลี้ยงขั้วแบตไว้ก่อนที่
จะมีการถอดแบตติดรถออกครับ :-\

• No.036
ผมว่า ต้องหาแบตมาพ่วงให้มันติดก่อนครับ
แล้วค่อยถอดขั้วแบตออก อย่าให้เครื่องดับ
แล้วก็ยกแบตลูกใหม่ใส่ครับ
ผมว่าน่าจะทำได้นะครับ..

ขอโทษครับ ติดเครื่อง-พ่วงแบต แล้วถอดแบต
อย่าทำเด็ดขาดนะครับ!!
อาจเสียเงินก้อนย่อมๆได้
ด้วยความหวังดีครับ
สอบถามเป็นความรู้คับ เพราะอะไรคับ เพราะเห็นร้านแบตฯ ชอบทำกันแบบนี้คับ
ที่ร้านแบตเขาทำกัน เขาไม่ได้สตาร์ทแล้วถอดแบตเดิมครับ เขาจะถอดแบตเดิมเฉพาะตอนดับเครื่องเท่านั้นครับ

กรณีพ่วงเพื่อสตาร์ทใช้กรณีฉุกเฉินเพื่อเคลื่อนย้ายรถเท่านั้น สุดท้ายก็ต้องถอดออกไปชาร์ทหรือเปลื่ยนแบตครับ :emo_020:

ออฟไลน์ tara

• สมาชิก ID: 3255
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: tara
แจ้งทุกๆท่านที่ยังไม่ทราบ หรือ ทราบแล้ว เรื่องแบตเตอรี่ของ NP300 เวลาแบตเตอรี่หมดนี่เรื่องใหญ่เลยนะครับ ไม่ใช่แค่เปลี่ยนแบตอย่างเดียว แล้ววิ่งต่อได้เลยนะครับ ผมเจอมากับตัวดีที่มีบัตร VIP แบตรถผมหมดอยู่ที่บ้าน(ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันหมด) สตาร์ทไม่ได้ (รถใช้มา 1 ปี กับ 2 เดือน) เรียกช่างเข้ามาเช็ค บอกว่าแบตหมด ต้องเปลี่ยนแบต พอเปลี่ยนเสร็จ รู้ไหมครับ ไม่ใช่สามารถใช้รถได้ปกตินะครับ ช่างที่มาเปลี่ยนต้องมาทำการรีเซ็ทระบบไฟของรถทั้งหมดเลยครับโดยขั้นตอน หลายขั้นตอนมากๆๆๆๆๆๆ  O0 กว่าจะสามารถใช้รถได้ตามเดิมปกติ...ก็เลยอยากบอกเราชาว NP300 ว่าสุดท้ายเปลี่ยนแบตทุกครั้ง ก็ต้องเข้าศูนย์เพื่อให้รีเซ็ทระบบไฟใหม่ทุกครั้งนะครับ....โดนผูกมัดกันจนตายเลย :-\

อยากรู้ว่าถ้าไม่สนเรื่องตั้งค่าเปลี่ยนแล้วจะขับต่อได้ไหมครับ มีผลเสียอะไรไหม(เผื่อกรณีหมดข้างนอกแล้วเปลี่ยนก่อนค่อยขับไปตั้งค่าที่0ทีหลัง)

อีกข้อ np300ใส่แบตตัวใหญ่ขึ้นไม่น่าได้ใช่ไหม ผมลองไปดูแล้วไม่มีพื้นที่ด้านข้างเหลือเลย ไม่เหมือน D40 ที่ up size ลูกใหญ่ขึ้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2015, 09:43:34 โดย tara »

ออฟไลน์ ประเสริฐ ลิขิตพัฒนวิศาล

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5484
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ตี๋
แจ้งทุกๆท่านที่ยังไม่ทราบ หรือ ทราบแล้ว เรื่องแบตเตอรี่ของ NP300 เวลาแบตเตอรี่หมดนี่เรื่องใหญ่เลยนะครับ ไม่ใช่แค่เปลี่ยนแบตอย่างเดียว แล้ววิ่งต่อได้เลยนะครับ ผมเจอมากับตัวดีที่มีบัตร VIP แบตรถผมหมดอยู่ที่บ้าน(ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันหมด) สตาร์ทไม่ได้ (รถใช้มา 1 ปี กับ 2 เดือน) เรียกช่างเข้ามาเช็ค บอกว่าแบตหมด ต้องเปลี่ยนแบต พอเปลี่ยนเสร็จ รู้ไหมครับ ไม่ใช่สามารถใช้รถได้ปกตินะครับ ช่างที่มาเปลี่ยนต้องมาทำการรีเซ็ทระบบไฟของรถทั้งหมดเลยครับโดยขั้นตอน หลายขั้นตอนมากๆๆๆๆๆๆ  O0 กว่าจะสามารถใช้รถได้ตามเดิมปกติ...ก็เลยอยากบอกเราชาว NP300 ว่าสุดท้ายเปลี่ยนแบตทุกครั้ง ก็ต้องเข้าศูนย์เพื่อให้รีเซ็ทระบบไฟใหม่ทุกครั้งนะครับ....โดนผูกมัดกันจนตายเลย :-\

อยากรู้ว่าถ้าไม่สนเรื่องตั้งค่าเปลี่ยนแล้วจะขับต่อได้ไหมครับ มีผลเสียอะไรไหม(เผื่อกรณีหมดข้างนอกแล้วเปลี่ยนก่อนค่อยขับไปตั้งค่าที่0ทีหลัง)

อีกข้อ np300ใส่แบตตัวใหญ่ขึ้นไม่น่าได้ใช่ไหม ผมลองไปดูแล้วไม่มีพื้นที่ด้านข้างเหลือเลย ไม่เหมือน D40 ที่ up size ลูกใหญ่ขึ้นได้
เรื่องเปลี่ยนแบต แล้วยังไม่เซ็ทค่า แล้วสามารถขับรถไปก่อนได้หรือไม่ ตรงนี้ผมถามช่างศูนย์ที่มาเปลี่ยนให้ผม เค้าบอกว่าได้ครับ เพียงแต่ ระบบมันทำไม่ถูกต้องหรือเต็มระบบครับประมาณนี้ แล้วค่อยเอาไปเข้าศูนย์เพื่อตั้งค่ารีเซ็ทครับ ยกตัวอย่างของผมที่ดูเค้าเซ็ทนะครับ เขาให้ผมไปยืนที่หน้ารถ แล้วดูการทำงานของระบบไล่เป็นทีล่ะอย่างๆอัตโนมัติเลยนะครับ คราวๆที่จำได้ เช่นไฟหน้าติด ต่อด้วยไฟเดย์ไลท์ติด ต่อด้วยไฟสูงตำกระพริบ  2 จังหวะ ต่อด้วยที่ปัดน้ำฝนปัดขึ้นเอง ประมาณ 2 -3 รอบ ไฟเลี้ยวกระพริบขึ้นเอง 2 รอบ ถือว่าจบการเซ็ท โดยที่ช่างไม่ได้ เปิด ปิด สวิทช์นะครับ มันทำเองอัตโนมัติ เอางงเลย

ออฟไลน์ Big boy

• VIP.008
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3648
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: บอย
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ใช่ครับ....
ของผมสตาร์ทติดแต่ดับเครื่องไม่ได้ต้องขับไป 0 ให้เค้ารีเซ็ท  :-\
^~^ คิดดี ทำดี แค่นี้ ก็สุขใจ ^~^

• No.036
เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับน้าๆครับ
เรื่องผูกมัดนี่ ผูกแน่
แต่เราไม่ได้อยู่ไกล้ศูนย์ตลอด
หากมีปัญหาเรื่องแบตก็เหมือนรถทั่วไปครับ (ทำให้ถูกต้องถูกขั้นตอนนะครับ)
ปกติเมื่อเปลี่ยนแบตแล้ว ก็จะสามารถใช้รถได้ตามปกติ
โดยไม่ต้องกังวล
เมื่อมีโอกาสเข้าศูนย์ ก็ไปปรับตั้งค่าบางอย่างใหม่ทีหลังได้(อันนี้ถามมาจากน้องๆช่างที่ศูนย์ครับ)

แต่หากคันไหนเจอปัญหามากว่านี้ ก็ต้องศูนย์ละครับ
(แต่จากที่ถอดมาหลายครั้งยังไม่เจอนะครับ)

ออฟไลน์ สุนันท์ ชินโน

• No.357
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5647
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: หนองบัวลำภู
  • ชื่อเล่น: เอ๋
เอารถมาพวงครับแล้วก็สตาทร์เครื่องติดไว้นะครับสักครึ่งชั่วโมงหรือ 1ชั่วโมง แบตก็จะเต็มเหมือนเดิมครับ แล้วก็ใช้งานต่อได้เลยถ้าแบตไม่เสียจริง

ออฟไลน์ Zjjames

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11474
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: saraburi
  • ชื่อเล่น: เจมส์คุง
สวัสดีคับ จากการที่ผมได้ ทำการเปลียนแบต np300 ไม่ใช่เรื่องใหญ่และไม่ยุ่งยากอย่างที่คิด คับ มีวิธีทำตามนี้เลยคับ
1.เอาแบตสำลอง ต่อเข้าสาย + - ของตัวรถ
2.เริ่มถอดน็อตที่ขั่วและแบตออกจากตัวรถ
3.นำแบตลูกใหม่ใส่เข้าไปปกติ และใส่ ขั่วแบตให้เรียบร้อย
4.ถอดสาย ที่ต่อแบตออก
จากนั้นเป็นอันเสร็จสิ้นคับ รถใช้ได้ปกติ ไม่มีการรีเช็ตใหม่ ตามนี้เลยครับ!!! :emo_020:

ออฟไลน์ tone07

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 11827
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: อุบล
  • ชื่อเล่น: ประสิทธิ์
ผมซื้อมาเปลี่ยนเอง โดยการเอาแบตอีกลูกพ่วงเลี้ยงไฟไว้ครับ ทุกอย่างจบ