เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งทุกๆท่าน เรื่องแบตเตอรี่ ที่ไม่ธรรมดา ของ NP300  (อ่าน 19205 ครั้ง)

ออฟไลน์ ประเสริฐ ลิขิตพัฒนวิศาล

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5484
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ตี๋
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
แจ้งทุกๆท่านที่ยังไม่ทราบ หรือ ทราบแล้ว เรื่องแบตเตอรี่ของ NP300 เวลาแบตเตอรี่หมดนี่เรื่องใหญ่เลยนะครับ ไม่ใช่แค่เปลี่ยนแบตอย่างเดียว แล้ววิ่งต่อได้เลยนะครับ ผมเจอมากับตัวดีที่มีบัตร VIP แบตรถผมหมดอยู่ที่บ้าน(ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันหมด) สตาร์ทไม่ได้ (รถใช้มา 1 ปี กับ 2 เดือน) เรียกช่างเข้ามาเช็ค บอกว่าแบตหมด ต้องเปลี่ยนแบต พอเปลี่ยนเสร็จ รู้ไหมครับ ไม่ใช่สามารถใช้รถได้ปกตินะครับ ช่างที่มาเปลี่ยนต้องมาทำการรีเซ็ทระบบไฟของรถทั้งหมดเลยครับโดยขั้นตอน หลายขั้นตอนมากๆๆๆๆๆๆ  O0 กว่าจะสามารถใช้รถได้ตามเดิมปกติ...ก็เลยอยากบอกเราชาว NP300 ว่าสุดท้ายเปลี่ยนแบตทุกครั้ง ก็ต้องเข้าศูนย์เพื่อให้รีเซ็ทระบบไฟใหม่ทุกครั้งนะครับ....โดนผูกมัดกันจนตายเลย :-\

ออฟไลน์ tui

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1418
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ตุ้ย
แปลว่า ถ้าจะเปลี่ยนแบตต้องไปศูนย์เท่านั้นหรือครับ?

ออฟไลน์ nano23

• สมาชิก ID: 7760
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ช่างไก่
เรื่องจริงหรอ......อืม...ต้องลอง  >:D

ออฟไลน์ ประเสริฐ ลิขิตพัฒนวิศาล

แปลว่า ถ้าจะเปลี่ยนแบตต้องไปศูนย์เท่านั้นหรือครับ?
เปลี่ยนแบตที่อื่นๆได้ครับ...แต่ร้านที่เปลี่ยนแบตเค้าไม่รู้วิธีรีเซ็ทค่าระบบไฟของ NP300 สุดท้ายเราก็ต้องนำรถไปเข้าศูนย์เพื่อให้ศูนย์รีเซ็ทค่าครับ

เรื่องจริงหรอ......อืม...ต้องลอง  >:D
รถผม NP300 Cariber V ขนาดกระจกด้านคนขับ ขึ้นลงจริงรุ่นนี้เป็นแบบ Auto ยังไม่ได้เลยครับหลังเปลี่ยนแบต..จนช่างเข้ามานั่งในรถแล้วรีเซ็ทให้ถึงขึ้นลง Auto ได้เหมือนเดิมครับ

รถผม NP300 Cariber V ขนาดกระจกด้านคนขับ ขึ้นลงจริงรุ่นนี้เป็นแบบ Auto ยังไม่ได้เลยครับหลังเปลี่ยนแบต..จนช่างเข้ามานั่งในรถแล้วรีเซ็ทให้ถึงขึ้นลง Auto ได้เหมือนเดิมครับ

กดปุ่มกระจกค้างไว้จนกระจกลงจนสุดให้กดค้างไว้ต่ออีก 10 วินาทีหลังจากนั้นให้กดขึ้นค้างไว้จนกระจกขึ้นสุดให้กดค้างไว้ต่ออีก 10 วินาทีก้อจะกลับมาเป็นออโตเหมือนเดิมครับ

Np300 เรื่องแบตนี่ไม่มีอะไรซับซ้อนครับเปลี่ยนร้านข้างนอกได้เลยถ้าเป็นมาร์ชรุ่นแรกและอัลเมร่าเกียร์ CVT นี่ผมไม่เถียงครับว่าต้องเปลี่ยนแบตในศูนย์เท่านั้นเพราะรถสองรุ่นนั้นมีระบบดับเครื่องอัตโนมัตเมื่อรถจอดติดไฟแดงระบบที่ว่านั้นเรียกว่าระบบ Idling Stop อันนั้นแบตเตอรี่ต้องใช้แบบที่รองรับระบบนี้ครับไม่เช่นนั้น.....ผมใช้คำว่าอาจจะทำให้แบตร้อนบวมจนระเบิดได้ครับซึ่งแบตที่รองรับระบบนี้จะมีแอมป์สูงและแพงครับ  :emo_023:

ออฟไลน์ Kreiangsak

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 7772
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
ผมว่า ต้องหาแบตมาพ่วงให้มันติดก่อนครับ
แล้วค่อยถอดขั้วแบตออก อย่าให้เครื่องดับ
แล้วก็ยกแบตลูกใหม่ใส่ครับ
ผมว่าน่าจะทำได้นะครับ..

ออฟไลน์ นายตี๋ เซอร์วิส มายด์

• No.212
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6317
  • ชื่อเล่น: นายตี๋
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ keratiewit2015

• สมาชิก ID: 8311
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
ต้องใช้แบ๊ตอีกลูกพ่วงเป็นไฟเลี้ยงไว้ครับ ก่อนถอดแบ๊ตเก่าออก พอเอาแบ๊ตลูกใหม่ใส่ ค่อยถอดแบ๊ตที่ต่อเป็นไฟเลี้ยงออกครับ  ร้านแบ๊ตจะรู้ครับ
C:-) C:-) C:-)

ออฟไลน์ bobogi

• No.215
  • สมาชิก ID: 2959
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เลิศ
  • รถ: ยังไม่ระบุ
  • It's Not Easy (DC EL 7AT)
 :emo_090:ขอบคุณครับ เป็นความรู้ครับ :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ TotoRo

• No.036
  • สมาชิก ID: 4559
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: Ice
ผมว่า ต้องหาแบตมาพ่วงให้มันติดก่อนครับ
แล้วค่อยถอดขั้วแบตออก อย่าให้เครื่องดับ

ขอโทษครับ ติดเครื่อง-พ่วงแบต แล้วถอดแบต
อย่าทำเด็ดขาดนะครับ!!
อาจเสียเงินก้อนย่อมๆได้
ด้วยความหวังดีครับ

ออฟไลน์ dekwat

• No.046
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 4388
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: yo

ขอโทษครับ ติดเครื่อง-พ่วงแบต แล้วถอดแบต
อย่าทำเด็ดขาดนะครับ!!
อาจเสียเงินก้อนย่อมๆได้
ด้วยความหวังดีครับ
สอบถามเป็นความรู้คับ เพราะอะไรคับ เพราะเห็นร้านแบตฯ ชอบทำกันแบบนี้คับ

ออฟไลน์ E 22 OYU

• No.013
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4306
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ป้อม
เรื่องแบตเตอรี่ของ NP300 นี่ผมจะหาข้อมูลที่ถูกต้องมาแจ้งให้ทราบครับว่า ถ้าเปลี่ยนแบตเตอรี่เราควรทำอย่างไรที่ถูกต้องตามคำแนะนำของนิสสัน.

เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ เรื่องใหญ่คือไม่มีเงิน

เรื่องแบตเตอรี่ของ NP300 นี่ผมจะหาข้อมูลที่ถูกต้องมาแจ้งให้ทราบครับว่า ถ้าเปลี่ยนแบตเตอรี่เราควรทำอย่างไรที่ถูกต้องตามคำแนะนำของนิสสัน.
ขอบคุณครับ :emo_051: