เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้วิธีต่อกล้องมองหลังเข้ากับวิทยุ pioneer  (อ่าน 5348 ครั้ง)

ออฟไลน์ Surachai1

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7289
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั๋ว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมใช้รถ np300 DC รุ่น E ครับจอที่มากับรถเป็นจอ 5 นิ้ว ผมก็เลยไปเปลี่ยนเป็นจอ Pioneer รุ่น AVH-275BT ซึ่งสามารถรองรับกล้องมองหลังอยู่แล้ว แต่ว่าปัญหาคือต่อแล้วภาพไม่ขึ้นครับ เวลาเปลี่ยนเป็นเกียร์ถอยภาพตัดไปที่กล้องครับแต่จอมืดไม่ขึ้นภาพ ตอนแรกนึกว่ากล้องเสียก็เลยเอาวิทยุติดรถมาลองใหม่ภาพก็ยังออก พอสลับกลับมาที่วิทยุ pioneer ก็มืดเหมือนเดิม แต่ถ้าเอากล้องที่ทางร้านขายอยู่มาลองต่อดูพอเข้าเกียร์ถอยปุ๊ปภาพก็มาเลยครับใช้ได้ดี ซึ่งทางช่างบอกว่ากล้องที่มากับรถมันต่อไม่เหมือนกับกล้องทั่วไปทำให้ภาพไม่มา และทางช่างก็ทำไม่เป็นแล้ว อาจต้องใช้ตัวแปลงอะไรเพิ่มรึเปล่าเค้าขอหาข้อมูลก่อน ก็เลยอยากทราบว่าใครเคยต่อกล้องที่ติดรถเข้ากับวิทยุตัวใหม่มั้ยครับ และเจอปัญหาเหมือนกันมั้ย แก้ไขกันยังงัยบ้าง ช่วยแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ panusak

• No.138
  • สมาชิก ID: 3284
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: อุบล
  • ชื่อเล่น: kong
สันนิษฐานว่ากราวด์ไม่ถึงครับ ให้ลงกราวด์วิทยุที่โครงรถตรงๆ แถวคอนโซล และตรงสายสัญญาณภาพมาจากกล้องอันเก่าเป็นสายเข้าคอนเน็กเตอร์ใช่ไหม หรือเป็นหัวแจ็ค rca ครับ ถ้าเป็นคอนเน็กเตอร์เขาจะแปลงให้เป็น rca  ถ้าแปลงไม่ดีอาจจะมีปัญหา เพราะปกติกล้องใช้ไฟบวกจากไฟถอยสั่งเปิดจอ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2015, 17:10:35 โดย panusak »

• No.138
ของผมติดตั้งเอง แต่กล้องซื้อมาเอง แค่ย้ายจากเก๋งมากระบะ ก้ใช้ได้ปกตินะครับ ของไฟโอเนียเวลาถอยภาพขึ้นเสียงไม่หาย  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2015, 17:22:13 โดย panusak »

ออฟไลน์ piyapongint

• No.297
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5713
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: พงษ์
อยากเปลี่ยนวิทยุเหมือนกันครับคอลโทรลพวงมาลัยใช้ได้มั้ยครับหรือต้องใช้ตัวแปลงเพิ่ม :-X

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ สงสัยต้องมีตัวแปลงอะไรซักอย่างแล้วแหละครับ เพราะถ้าต่อแบบปกติเฉยๆคงไม่น่าจะได้ครับ

• No.138
อยากเปลี่ยนวิทยุเหมือนกันครับคอลโทรลพวงมาลัยใช้ได้มั้ยครับหรือต้องใช้ตัวแปลงเพิ่ม :-X

วิทยุรุ่นใหม่รองรับ key learning  ถ้าไม่มีใส่กล่องแปลงได้ แต่ pioneer รุ่นใหม่รองรับครับ  :)

• No.138
ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ สงสัยต้องมีตัวแปลงอะไรซักอย่างแล้วแหละครับ เพราะถ้าต่อแบบปกติเฉยๆคงไม่น่าจะได้ครับ

ถ้าจะใส่กล่องแปลงซื้อกล้องใหม่ไปใส่ดีกว่าครับ ราคาเริ่มต้น 650-2000 บาท ผมใส่ตัว 650 กับรถเก๋งก็ชัดดีครับ  :)

ถ้าจะใส่กล่องแปลงซื้อกล้องใหม่ไปใส่ดีกว่าครับ ราคาเริ่มต้น 650-2000 บาท ผมใส่ตัว 650 กับรถเก๋งก็ชัดดีครับ  :)

ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ ซื้อกล้องใหม่น่าจะดีกว่า เพราะวันก่อนทางร้านลองกล้องของร้านไปแล้วใช้ได้โดยไม่ต้องแปลงอะไรเลย ไม่เข้าใจว่ากล้องที่ติดรถมาเค้าจะทำให้มันยากทำไม

ลงรูปให้ดูครับเผื่อใครสนใจไปทำ

• No.138
เยี่ยมครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ Thachadech

• VIP.003
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2854
  • พลังน้ำใจ : 73
  • จังหวัด: เค้าเรียกที่นี่ว่าปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง คร้าบบบ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ถ้าเป็น ไฟโอเนีย ต้องเข้าไปเปิดระบบกล้องมองหลังในวิทยุไพโอเนียให้เป็นคำว่า แบ๊ตเตอร์รี่ ก่อนครับพี่ไม่งั้นไฟไม่ไปที่ระบบกล้องครับพี่ผมใช้อยู่สามตัวต้องเปิดระบบทั้งสามตัวครับท่าน
คิดถึงเรื่องเพิ่มกำลังเครื่องยนต์ด้านความแรงละอะไหล่NISSAN-NAVARAคึดถึงทีมงาน DTE-NAVARA-SHOPติดตามผลงานต่างๆใด้จาก เฟสบุ๊ค fb-allnewnavara อีกหนึ่งช่องทางครับ

ออฟไลน์ ละอ่อนบ้านแฟน เจียงของ

• No.310
  • สมาชิก ID: 3953
  • จังหวัด: chiangmai
  • ชื่อเล่น: pop
ลงรูปให้ดูครับเผื่อใครสนใจไปทำ
ค่าเสียหาย หมดไปเท่าไหร่ครับ ผม สนใจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ano

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6255
  • จังหวัด: ิิbkk,kpt,kkn
  • ชื่อเล่น: ano
ถ้าจะเปลี่ยนวิทยุใหม่เป็น pioneer 285BT(ประมาณ 6000) ต้องทำดังนี้
-กล้องหลังเดิมรุ่นติดรถจอ 5" เป็นไฟ 5VDC ถ้าจะใช้กล้องเดิมต้องแปลงไฟ
เพราะในเครื่องเล่น 285BT เป็น 12VDC ทางที่ดีหากล้อง 12VDC ดีกว่า ชัดกว่า...
-crtl พวงมาลัย np300 เป็นระบบ can bus ต้องใช้กล่อง can bus
ถึงจะใช้งานได้(ประมาณ 4000)
-หน้ากากราคา 1400 แต่ผมโง่โดนไป 1800  :emo_107:

ถ้าจะเปลี่ยนวิทยุใหม่เป็น pioneer 285BT(ประมาณ 6000) ต้องทำดังนี้
-กล้องหลังเดิมรุ่นติดรถจอ 5" เป็นไฟ 5VDC ถ้าจะใช้กล้องเดิมต้องแปลงไฟ
เพราะในเครื่องเล่น 285BT เป็น 12VDC ทางที่ดีหากล้อง 12VDC ดีกว่า ชัดกว่า...
-crtl พวงมาลัย np300 เป็นระบบ can bus ต้องใช้กล่อง can bus
ถึงจะใช้งานได้(ประมาณ 4000)
-หน้ากากราคา 1400 แต่ผมโง่โดนไป 1800  :emo_107:
:emo_051: :emo_051:เป็นความรู้เลยครับ สำหรับคนใหม่ที่กำลังจะทำ

ออฟไลน์ bo_hk

• No.390
  • สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 8591
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: โบ้
ถ้าเป็น ไฟโอเนีย ต้องเข้าไปเปิดระบบกล้องมองหลังในวิทยุไพโอเนียให้เป็นคำว่า แบ๊ตเตอร์รี่ ก่อนครับพี่ไม่งั้นไฟไม่ไปที่ระบบกล้องครับพี่ผมใช้อยู่สามตัวต้องเปิดระบบทั้งสามตัวครับท่าน

:emo_051: ขอบคุณครับ