เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: สาระน่ารู้วันนี้..ขับรถต้องรู้ เกียร์ออโต้ ขับอย่างไรถึงจะประหยัดน้ำมัน  (อ่าน 6556 ครั้ง)

ออฟไลน์ บ่าวสีน้ำ

• No.093
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4160
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: nakhonphanom
  • ชื่อเล่น: Baoseenam
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 ในปัจจุบันที่สินค้าต่างๆปรับราคาขึ้นเนื่องจากราคาน้ำมันที่ผันผวน สิ่งที่เราผู้ใช้รถใช้ถนนทำได้คือการขับรถให้ประหยัดน้ำมัน ถึงแม้หลายคนอาจจะมองว่ามันเป็นเรื่องยาก แต่ถ้าเราลองศึกษาให้ดี การขับรถเพื่อประหยัดน้ำมันก็ไม่ยากจนเกินไป และเกร็ดความรู้ที่ นำมาฝากเพื่อนๆก็คือ เกียร์ออโต้ ขับอย่างไรถึงจะประหยัดน้ำมัน ครับ
 1.ปล่อยคันเร่งเมื่อไม่จำเป็นต้องใช้ ในสภาพถนนที่รถติด ตรอกซอกซอยต่างๆ ทำให้เราไม่สามารถใช้ความเร็วได้เต็มที่ ซึ่งโดยปกติแล้วยิ่งเราเหยียบคันเร่งมากเท่าไหร่ก็เป็นการให้รถเราดึงน้ำมันมาใช้มากเท่านั้น ทางแก้คือ ในสถานการณ์ที่ไม่สามารถใช้ความเร็วได้ลองปล่อยให้รถไหลโดยไม่ต้องกดคันเร่งดู ก็จะเป็นการประหยัดน้ำมันได้อีกทางหนึ่งครับ
 2.ไม่จำเป็นอย่างกดคันเร่งจนมิด การกดคันเร่งแบบกระทันหันหรือ Kick Down เป็นการเร่งความเร็วของรถในการเร่งแซงเพื่อให้ตัวรถสามารถพุ่งทยานออกไปได้อย่างรวดเร็ว แต่การทำแบบนี้เป็นการสิ้นเปลืองพลังงานอย่างมาก เราจึงควรหันมาเปลี่ยนเกียร์ต่ำ เช่น D2,D3 หรือใช้โหมดสำหรับเร่งแซงที่ติดมากับตัวรถจะเป็นการดีที่สุด
3.รู้จักชะลอความเร็ว เพื่อเบรคให้น้อยลง ฟังแล้วอาจจะงง แต่การเบรครถกระทันหันเลยก็ส่งผลถึงการกินน้ำมันที่มากขึ้น ทางแก้ที่ง่ายที่สุดคือก่อนจะหยุดรถลองชะลอความเร็วจากการขับขี่ลงแล้วจึงๆค่อยๆเบรค
4.รู้จักใช้เกียร์ให้เป็น หลายครั้งที่ผู้ใช้รถเกียร์ออโต้มักจะมองข้ามเกียร์ต่ำ เวลาขึ้นเนินหรือทางชัน ซึ่งเกียร์ต่ำจพมีแรงบิดแรงต้านที่เหมาะสมในการส่งพลัง ต่างจากเกียร์ D ที่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการขึ้นเนินหรือทางชันทำให้รถต้องใช้พลังงานมากกว่าปกติ จึงส่งผลให้เปลืองน้ำมันมากขึ้น
5.ใช้คันเร่งให้เป็น การกดคันเร่งค้างหรือเหยียบมากเกินไปย่อมส่งผลใ้หรถกินน้ำมันมากขึ้น แต่เราสามารถที่จะกดคันเร่งเพื่อรักษาระดับความเร็ว ยิ่งเรารักษาความเร็วได้สม่ำเสมอมากเท่าไหร่ก็จะยิ่งประหยัดน้ำมันมากขึ้น
6.ของติดรถมามีดีกว่าที่คิด ในรถรุ่นใหม่ๆมักจะใส่เทคโนโลยีการประหยัดน้ำมันต่างๆมาให้ เช่น Cruise Control เป็นต้น เราจึงควรที่จะศึกษาและใช้ให้เป็นเพื่อห้เกิดการประหยัดน้ำมันมากที่สุด
7.ปรับเปลี่ยนนิสัยการขับขี่ สิ่งสุดท้ายที่จะช่วยให้เราสามารถประหยัดน้ำมันได้อย่างดีที่สุดคือ การปรับเปลี่ยนนิสัยการขับขี่ ถึงแม้เราจะรู้วิธีการขับรถให้ประหยัดน้ำมัน รู้เทคนิคต่างๆมากมาย แต่ถ้าเราไม่ทำความรู้เหล่านั้นก็จะมีไว้แค่บอกคนอื่นได้เท่านั้น
   เป็นยังไงกันบ้างครับกับเรื่องราวการใช้รถเกียร์ออโต้ ขับอย่างไรถึงจะประหยัดน้ำมัน ที่นำมาฝากกันในวันนี้คงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2015, 22:27:19 โดย บ่าวสีน้ำ »

ออฟไลน์ thebestman

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5442
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: chiengmai
  • ชื่อเล่น: dang
  ขอบคุณครับ ที่ถ่ายทอดแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ด้วยภาษาที่อ่านและเข้าใจได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ osaka99

• สมาชิก ID: 3618
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: osaka99

ออฟไลน์ dekwat

• No.046
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 4388
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: yo

ออฟไลน์ wut

• No.067
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4853
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: วุธ

ออฟไลน์ ภูวไนย ทัพเจริญ

• No.152
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5422
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ภู
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ

ออฟไลน์ ืnontawat

• สมาชิก ID: 4963
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ประจวบฯ
  • ชื่อเล่น: tom
  • คันแรกของฉัน มันต้องสุดๆ
ของผมจาก 9.8 ตอนนี้ขึ้นมาเป็น 11.2 เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆครับ
เธอด้อยค่าในสายตาคนอื่น แต่สำหรับฉันเธอคือทั้งชีวิตที่มี

ออฟไลน์ bobogi

• No.215
  • สมาชิก ID: 2959
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: เลิศ
  • รถ: ยังไม่ระบุ
  • It's Not Easy (DC EL 7AT)
ดีครับ :emo_051: แต่ผมอยากขอคำแนะนำในการขับรถ NP300 เกียร์ออโต้ขึ้น-ลงเขาครับ เพราะมีแผนจะขับรถไปเที่ยวทางเหนือครับ

ออฟไลน์ บ่าวสีน้ำ

• No.093
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4160
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: nakhonphanom
  • ชื่อเล่น: Baoseenam
ดีครับ :emo_051: แต่ผมอยากขอคำแนะนำในการขับรถ NP300 เกียร์ออโต้ขึ้น-ลงเขาครับ เพราะมีแผนจะขับรถไปเที่ยวทางเหนือครับ
คิดว่าบทความนี้คงจะช่วยคุณ"โบโบกิ"ได้นะครับ ตามลิงค์เลยนะhttp://car.kapook.com/view79770.html

ออฟไลน์ bobogi

• No.215
  • สมาชิก ID: 2959
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: เลิศ
  • It's Not Easy (DC EL 7AT)
คิดว่าบทความนี้คงจะช่วยคุณ"โบโบกิ"ได้นะครับ ตามลิงค์เลยนะhttp://car.kapook.com/view79770.html
ขอบคุณมากครับ :emo_051:

ออฟไลน์ natthawat

• VIP.007
  • สมาชิก ID: 4127
  • พลังน้ำใจ : 27
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: เฮียอู๊ด
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ขอมาศึกษาวิธีด้วยคนครับ..ขับAT.4ป..มาได้30,000กม. แล้วตัวเลขก็ยังป้วนเปี้ยนอยู่ที่10-11-12 กม/ลิตรอยู่เลยครับ.. :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090:/size]

ออฟไลน์ ์์์นิยม งามเขว้า

• No.132
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5645
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: หน่อง

ออฟไลน์ โมโมทาโร่

• สมาชิก ID: 4589
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: MoMoTaTo
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
มีราคาน้ำมันเกีย auto ถ่ายใน0 ไห้ดูไหมครับ มาเก็บความรู้ :blank: :blank:

ออฟไลน์ sticker_man

• No.105
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5140
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: อ.พาน เชียงราย
  • ชื่อเล่น: บอล
เรื่องขึ้นลงเขา ผมขับบ่อยเลย สำหรับเกียร์ออโต้นะครับ
- เอาขึ้นก่อน  เกียร์ตัวนี้ ถ้าเหยียบปกติมันจะไม่ค่อยมีแรงครับ เพราะเกียรจะทดขึ้นไปเรื่อย แล้วจะดูตื้อๆ ถ้ารู้สึกว่าเริ่มตื่อๆ ผลักมาซ้ายครับ แล้วลดลง 1 เกียร์ รับรองขึ้นฉิวเลย พอพ้นก็ผลักมาขวาเหมือนเดิม
- ขาลง ผมใช้เกียร์ดึงแทนเบรค ผมขับแทนจะไม่มีเหยียบเบรคเลย ก่อนถึงโค้งประมาณ 100-200 เมตร ถอนคันเร่ง แล้วผลักมาด้านซ้าย เกียรจะลดลงเอา 1 เกียร บางจังหวะก็ไม่ลด เราก็ลดลงมาครับ ความเร็วจะลดลงมาก เข้าโค้งสบาย พยายามใช้เกียร์ครับ อย่าเบรคมาก นอกจากรอบขึ้นสูงเกิน 3000 ใช้เบรคให้ช้าลงแล้วปล่อย อย่าเลียเบรคครับ

ออฟไลน์ Anan matpanang

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10233
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: เล็ก
เรื่องขึ้นลงเขา ผมขับบ่อยเลย สำหรับเกียร์ออโต้นะครับ
- เอาขึ้นก่อน  เกียร์ตัวนี้ ถ้าเหยียบปกติมันจะไม่ค่อยมีแรงครับ เพราะเกียรจะทดขึ้นไปเรื่อย แล้วจะดูตื้อๆ ถ้ารู้สึกว่าเริ่มตื่อๆ ผลักมาซ้ายครับ แล้วลดลง 1 เกียร์ รับรองขึ้นฉิวเลย พอพ้นก็ผลักมาขวาเหมือนเดิม
- ขาลง ผมใช้เกียร์ดึงแทนเบรค ผมขับแทนจะไม่มีเหยียบเบรคเลย ก่อนถึงโค้งประมาณ 100-200 เมตร ถอนคันเร่ง แล้วผลักมาด้านซ้าย เกียรจะลดลงเอา 1 เกียร บางจังหวะก็ไม่ลด เราก็ลดลงมาครับ ความเร็วจะลดลงมาก เข้าโค้งสบาย พยายามใช้เกียร์ครับ อย่าเบรคมาก นอกจากรอบขึ้นสูงเกิน 3000 ใช้เบรคให้ช้าลงแล้วปล่อย อย่าเลียเบรคครับ

ขอคุณสำหรับข้อมูลครับ