เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจ พิจารณา ก่อนลงดันรางยกหัวฉีด(ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)  (อ่าน 7288 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarcalos

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5819
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: tarcalos
  • คนเรา...เมื่อผิดแก้ไขได้ครับแต่อย่าพยายามแก้ตัว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ตัดสินใจ พิจารณา ก่อนลงดันรางยกหัวฉีด(ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)

การทำงานของกล่องพ่วง (กล่องดันราง) พวกนี้คือการสั่งงานให้หัวฉีดน้ำมันเพิ่มความแรงขึ้น ความแรงที่ว่าหมายถึง เพิ่มความถี่ขึ้นทำให้น้ำมันออกมาเป็นละอองได้ละเอียดขึ้นรวมถึงปรับส่วนผสมของอากาศให้เหมาะกับการใช้งาน ดังนั้นน้ำมันที่ถูกฉีดออกมาจะเผาไหม้ได้สมบูรณ์ขึ้น ทำให้ประหยัดน้ำมันและได้อัตราเร่ง และอาจรวมไปถึงการสั่งงานให้หัวฉีดจ่ายน้ำมันในจำนวนที่มากขึ้นด้วยเพื่อ ช่วยอัตราเร่งอีกทางนึง
ในกล่องบางรุ่นเองสามารถสั่งงานกับระบบเทอร์โบได้ด้วย ทำให้การทำงานของเทอร์โบมาเร็วยิ่งขึ้น
ดังนั้นไม่แปลกครับที่กล่องพวกนี้มีความสามารถทำให้รถแรงขึ้นได้และ ช่วยเรื่องความประหยัดในบางกรณี

แต่มันก็ไม่ได้มีแค่ข้อดีครับ ถ้ามันดีครอบจักรวาลขนาดนี้ค่ายรถคงโปรแกมมาจากโรงงานเป็นมาตรฐานแล้วครับ

ข้อเสียกล่องพวกนี้คือ อาจทำให้เครื่องยนต์มีอายุใช้งานสั้นลงเช่นกันครับ
เพราะการปรับเปลี่ยนจังหวะฉีดน้ำมันนี้อาจมีผลความร้อนภายในและ การทำงานหนักขึ้นของลูกสูบ หัวฉีด และอาจรวมถึงเทอร์โบ

จริงอยู่ครับที่รถทุกรุ่นได้ออกแบบมาให้เผื่อการทำงานหนักกว่ามาตรฐาน (Safety factor) การดันรางก็เหมือนเอาค่าที่โรงงานเค้าเผื่อไว้มาใช้งานครับ  ถ้ารถใช้งานไม่หนักอาจไม่เห็นผล แต่ถ้าใช้งานหนักหรือแต่งมากๆ เห็นผลแน่นอน
ส่วนคำถามที่ว่าจะเครื่องจะถึงรอบการซ่อมบำรุงเร็วกว่าปกติแค่ไหนนั้นตอบยาก
โดยมาตรฐานรถกระบะสมัยปัจจุบันที่เราใช้ๆกัน ส่วนมากออกแบบมาให้วิ่งได้ประมาณ 400,000 กิโลโดยไม่ต้องเปิดฝาเครื่องมาซ่อมบำรุง (Overhaul) ส่วนตัวโครงสร้างนั้นอาจใช้งานได้ถึง 1,000,000 กิโล อยู่ที่การดูแลและการขับครับ
ถ้าหากเรามีการดันรางการใช้งานจาก 1,000,000 กิโลก็อาจสั้นลง
คำถามคือคุณจะใช้ถึงระยะนั้นมั้ย ถ้าไม่ถึงการใส่กล่องดันรางอาจมองไม่เห็นผลเสียก็เป็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2015, 12:24:17 โดย tarcalos »

ออฟไลน์ thebestman

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5442
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: chiengmai
  • ชื่อเล่น: dang
   ขอขอบคุณมากครับ ที่เผื่อแผ่แบ่งปันความรู้ให้เห็นทั้งสองด้านของเหรียญได้อย่างชัดเจน

ออฟไลน์ keemcsd

• No.194
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อู๋

ออฟไลน์ Bank SC

• สมาชิก ID: 4513
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Bank SC

ออฟไลน์ dekwat

• No.046
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 4388
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: yo
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ (ส่วนตัวแร้วผมแอบ ผบ.ที่บ้าน ติดดันราง มาเรียบร้อย เอาไว้เผื่อตอนอยากแรงบ้าง อ่ะคับ)

ออฟไลน์ tarcalos

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5819
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: tarcalos
  • คนเรา...เมื่อผิดแก้ไขได้ครับแต่อย่าพยายามแก้ตัว
อันนี้ตัวใครตัวมันน่ะครับผม  :emo_111: :emo_111: :emo_111: :emo_111:

ออฟไลน์ ชัยภัทร สุขพรางกูรฯ.

• No.144
  • สมาชิก ID: 5617
  • จังหวัด: เชียงใหม่.
  • ชื่อเล่น: Chang.
แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล.....

ผมไม่ติดหรือใช้กล่องฯ.ใดๆทั้งสิ้น อัพและจูนจากสมองเดิมๆของรถ(ขั้นตอนนี้ทำเสร็จแล้ว)..จากนั้นก็ปลดล็อคความเร็ว(กำลังทำอยู่).

ออฟไลน์ champza

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5657
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: samutprakran
  • ชื่อเล่น: cc
แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล.....

ผมไม่ติดหรือใช้กล่องฯ.ใดๆทั้งสิ้น อัพและจูนจากสมองเดิมๆของรถ(ขั้นตอนนี้ทำเสร็จแล้ว)..จากนั้น
ก็ปลดล็อคความเร็ว(กำลังทำอยู่).

น่าสนใจครับ ทำที่ไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ thebestman

• สมาชิก ID: 5442
  • จังหวัด: chiengmai
  • ชื่อเล่น: dang
     เมื่อทำได้สำเร็จแล้ว หวังว่าจะเกิดเป็นknow how ในคลับต่อไปครับ

• No.144

ผมไม่ติดหรือใช้กล่องฯ.ใดๆทั้งสิ้น อัพและจูนจากสมองเดิมๆของรถ(ขั้นตอนนี้ทำเสร็จแล้ว)..จากนั้น
ก็ปลดล็อคความเร็ว(กำลังทำอยู่).

น่าสนใจครับ ทำที่ไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ตอบให้แล้วทางข้อความส่วนตัวนะครับ.

ออฟไลน์ Big boy

• VIP.008
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3648
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: บอย
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ลองปรึกษา น้าหนึ่ง น้าเฟียส ดูนะครับ
ผมก้ให้สองท่านนี้ดูแลให้ครับ มันสุดยอดมากครับ  8) ??? :emo_090:
^~^ คิดดี ทำดี แค่นี้ ก็สุขใจ ^~^

ออฟไลน์ kritsanax

• สมาชิก ID: 6032
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: กฤษ

ผมไม่ติดหรือใช้กล่องฯ.ใดๆทั้งสิ้น อัพและจูนจากสมองเดิมๆของรถ(ขั้นตอนนี้ทำเสร็จแล้ว)..จากนั้นก็ปลดล็อคความเร็ว(กำลังทำอยู่).

วิธีนี้น่าสนใจเลยครับ

• No.144

28 มี.ค - 3 เม.ย พี่เข้าไปส่งลูกสอบ แล้วจะเลยไปจัดการกับความเร็วที่ยังติดค้างไว้ ส่วนแรงม้ากับแรงบิดนั้นเรียบร้อยตามที่บอก..กฤษไปก่อนหน้านี้ แต่ความเร็วยังไม่รู้ว่าจะสำเร็จเมื่อไหร่..คงต้องใช้เวลาอีกซักหน่อย อีกอย่างเขาจะทำให้จนกว่าจะสำเร็จตามที่ตกลงกันไว้ เสียอยู่อย่างเดียวบ้านพี่อยู่ไกลไปหน่อย ไม่งั้นจะเข้าไปทำทุกครั้งเมื่อร้านเขามีคิวว่างให้เลย..ฮ่า..ฮ่า.

ออฟไลน์ kritsanax

• สมาชิก ID: 6032
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: กฤษ

28 มี.ค - 3 เม.ย พี่เข้าไปส่งลูกสอบ แล้วจะเลยไปจัดการกับความเร็วที่ยังติดค้างไว้ ส่วนแรงม้ากับแรงบิดนั้นเรียบร้อยตามที่บอก..กฤษไปก่อนหน้านี้ แต่ความเร็วยังไม่รู้ว่าจะสำเร็จเมื่อไหร่..คงต้องใช้เวลาอีกซักหน่อย อีกอย่างเขาจะทำให้จนกว่าจะสำเร็จตามที่ตกลงกันไว้ เสียอยู่อย่างเดียวบ้านพี่อยู่ไกลไปหน่อย ไม่งั้นจะเข้าไปทำทุกครั้งเมื่อร้านเขามีคิวว่างให้เลย..ฮ่า..ฮ่า.
ใช่ครับ ไกลจริงครับ
นับถือหัวใจพี่เลยครับ 55

ออฟไลน์ marouy

• No.196
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5722
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: มารวย

ขอสอบถามหน่อยครับ แบบนี้คล้ายๆกับการรีแม็บรึป่าวครับ แล้วได้แรงม้ากับแรงบิดเท่าไหร่ครับ ผมก็สนใจครับ