เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้เสียงครางตรงคอนโซลด้านซ้ายหน้า และแป้นแตรพวงมาลัย  (อ่าน 26799 ครั้ง)

ออฟไลน์ moorestreet

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5667
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: นท
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สืบเนื่องมาจากผมโพสกระทู้เกี่ยวกับปัญหาที่ผมพบเจอ ในรถนิสสันนาวาร่า NP300 AT VL ที่พบเจอมีอยู่ 2 ประเด็นคือ

1. เสียงครางที่คอนโซล ช่วงที่เหยียบคันเร่ง เร่งความเร็วจาก 0-60 ปกติดีครับ ไม่มีเสียงอะไรกวนใจ แต่พอเข้าเกียร์ 3 จะเข้าเกียร์ 4 แล้วค่อยๆเร่งความเร็ว หรือประคองความเร็วที่ 60-110 กม/ชม ที่รอบเครื่องประมาณ 1000 กว่าๆ ไม่เกิน 2000 รอบ เสียงครางที่คอนโซลหน้าซ้ายมาเลยครับ ดังตามจังหวะที่เราเหยียบคันเร่งเลย ยิ่งเหยียบคันเร่งแรง เสียงครางยิ่งดัง น่ารำคาญมากๆ แต่พอรอบเครื่องแตะที่ 2000 หรือมากกว่า (ช่วงนั้นความเร็วจะเลย 110 ไปแล้ว) เสียงครางอยู่ดีๆก็หายไปเลยครับ

วิธีแก้ไข
ผมไปที่ศูนย์ไปพบหัวหน้าช่างเทคนิก เค้าก็บอกผมว่า ผมเป็นคนแรกที่เจอปัญหานี้ ไม่เคยมีลูกค้าร้องเรียนเรื่องนี้มาก่อนเลย ไอผมก็เริ่มใจเสีย คิดว่าจะเจอแจ๊กพอตอะไรหรือเปล่า หัวหน้าช่างก็ลองเอารถผมไปลองขับดู ปรากฏว่าเค้าก็เข้าใจว่าเสียงครางมันดังชัดเจนจริงๆ หลังจากกลับมาที่ศูนย์ก็เลยเริ่มปฏิบัติภารกิจงมหาต้นตอของเสียงว่ามาจากไหน หมดเวลาไปครึ่งวัน ก็ได้ข้อสรุปมาว่า สายไฟที่อยู่หลังคอนโซลไม่แน่น มันหลวม เลยทำให้เกิดเสียงครางบริเวณคอนโซลหน้าซ้ายขึ้นมา หัวหน้าช่างเค้าก็เลยถอดเก๊ะคอนโซลออกมา แล้วมัดสายไฟให้แน่นขึ้น จัดระบบสายไฟใหม่ให้ไม่รกรุงรัง ผลคือ หายจริงๆครับ!!! ไม่น่าเชื่อว่าแค่สายไฟไม่แน่น จะทำให้เกิดเสียงครางที่คอนโซลได้ดังขนาดนี้!!!

ปัญหาที่ 2 ที่ผมพบเจอคือ บริเวณแป้นแตรตรงพวงมาลัย ที่ความเร็วต่ำๆ แล้วขับรถทางขรุขระ บางทีมีเสียงแกรกๆดังออกมา และกระพือด้วย เหมือนพวงมาลัยประกอบไม่สนิท

วิธีแก้ไข
หลังจากที่หัวหน้าช่างดูอาการให้แล้ว เค้าเลยชี้แจงว่า มีน๊อตอยู่ทั้งหมด 3 ตัว ที่ยึดพวงมาลัย 2 ตัวบน และ 1 ตัวล่าง ช่างยังบอกอีกว่า น๊อตตัวล่างที่โรงงานประกอบมาให้นั้น มันสั้นกว่า 2 ตัวบนไปนิดหนึ่ง เลยทำให้เกิดเสียงที่แต้นแปรพวงมาลัย ช่างเลยเปลี่ยนน๊อตตัวล่าง โดยเอาน๊อตแบบตัวบนมาใส่ตัวล่างตรงพวงมาลัยให้ใหม่ ก็ทำให้เสียงที่น่ารำคาญตรงพวงมาลัยหายสนิทครับ!!!

หวังว่าคำตอบของผม จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆในคลับนี้ไม่มากก็น้อยนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2015, 08:15:19 โดย moorestreet »

ออฟไลน์ Thachadech

• VIP.003
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2854
  • พลังน้ำใจ : 73
  • จังหวัด: เค้าเรียกที่นี่ว่าปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง คร้าบบบ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
เอ่อดีแฮะศูนย์มันต้องแบบนี้ครับไม่ใช่ลูกค้าเข้าไปเสือกบอก

ว่ามันปรกติศูนย์นี้รับผิดชอบลูกค้าดีครับ บอกซื่อศูนย์

มาเลยครับว่าศูนย์อะไรอยู่ที่ไหน บางทีเพื่อนสมาชิก

เราจะใด้เข้าไปใช้บริการมั่งนะครับกับศูนย์ที่ใส่ใจลูกค้า

แบบนี้นะครับศูนย์ดีๆแบบนี้ต้องสนับสนุนครับ
:emo_051:

ปล.ถ้าจะให้ผมเดานครปฐมมีศูนย์เท่าที่ผมจะรู้จักก็ศูนย์แรก

อยู่แถวๆตรงข้ามเยื้องๆโรงน้ำแข็ง ธรรมศาลา

อีกศูนย์หนึ่ง ก็อยู่ในซอยที่วิ่งผ่านโรงพยาบาล

สนามจัทร์ มุ่งหน้าไปสี่แยก มาลัยแมน ใช่ศูนย์

ใดศูนย์หนึ่งนี่มั้ยครับพี่
:emo_113:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2015, 02:07:05 โดย Thachadech »
คิดถึงเรื่องเพิ่มกำลังเครื่องยนต์ด้านความแรงละอะไหล่NISSAN-NAVARAคึดถึงทีมงาน DTE-NAVARA-SHOPติดตามผลงานต่างๆใด้จาก เฟสบุ๊ค fb-allnewnavara อีกหนึ่งช่องทางครับ

ออฟไลน์ lekleklek

• No.058
  • สมาชิก ID: 4939
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก

ออฟไลน์ athiwat

• No.108
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5031
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: art
  • NAVARA K/C CALIBER E 6 M/T NP300

ออฟไลน์ น้าแม็ค VIP.005

• VIP.005
  • ประธานคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2264
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Mack Lampang หนา
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • NAVARA DC VL 6MT NP300
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ

ออฟไลน์ moorestreet

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5667
  • ชื่อเล่น: นท
เอ่อดีแฮะศูนย์มันต้องแบบนี้ครับไม่ใช่ลูกค้าเข้าไปเสือกบอก

ว่ามันปรกติศูนย์นี้รับผิดชอบลูกค้าดีครับ บอกซื่อศูนย์

มาเลยครับว่าศูนย์อะไรอยู่ที่ไหน บางทีเพื่อนสมาชิก

เราจะใด้เข้าไปใช้บริการมั่งนะครับกับศูนย์ที่ใส่ใจลูกค้า

แบบนี้นะครับศูนย์ดีๆแบบนี้ต้องสนับสนุนครับ
:emo_051:

ปล.ถ้าจะให้ผมเดานครปฐมมีศูนย์เท่าที่ผมจะรู้จักก็ศูนย์แรก

อยู่แถวๆตรงข้ามเยื้องๆโรงน้ำแข็ง ธรรมศาลา

อีกศูนย์หนึ่ง ก็อยู่ในซอยที่วิ่งผ่านโรงพยาบาล

สนามจัทร์ มุ่งหน้าไปสี่แยก มาลัยแมน ใช่ศูนย์

ใดศูนย์หนึ่งนี่มั้ยครับพี่
:emo_113:
ศูนย์นิสสัน ช เอราวัณ แถวธรรมศาลาครับ หัวหน้าช่างชื่อ อำนาจ อีกศูนย์ตรงมาลัยแมน ผมไม่ได้มีอคติกับเค้านะครับ แต่ผมว่า เค้ายังมือใหม่อยู่ ยังไม่ค่อยเก๋าเหมือน ช เอราวัณครับ

ออฟไลน์ badboyd2005

• สมาชิก ID: 520
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: บอย
ถูกต้องครับ 0 ที่ตรงแยกมาลัยแมนยังใหม่ครับ แต่บ้านบอยก็ออกที่นี่ 2 คันเลยนะครับ (อัลเมร่ากับนาวาร่าตัวก่อน NP300) ช่างถามว่าเก่งมั้ย ก็พอใช้ได้ครับ แต่เค้าจะนิ่งๆหน่อยครับ ไม่ค่อยยิ้มแย้ม อย่างของบอยกรณีตอนออกรถมาได้ซัก 2-3 เดือน เกิดปัญหาน้ำกลั่นมันเดือดออกมาจนกระเด็นไปโดนตัวถังกับโคมไฟหน้า บอยเลยเอารถเข้าไปทำเคลม 0 นี้ก็ส่งเรื่องทำเคลมให้ แต่ทางช่างก็ยืนยันว่าช่างไม่ได้เติมน้ำกลั่นจนล้น ส่วนอบยก็ยืนยันเหมือนกันว่าไม่เคยยุ่งเลย รถยังใหม่ขนาดนี้อ่ะนะ ส่วน 0 ช.เอราวัณ ผมก็เพิ่งใช้บริการมาครับ แต่เป็นเรื่องตัวถังและสี 0 นี้ใหญ่จริงครับ ลูกค้าเยอะ บริการดี คอนเฟิร์ม ขนาดช่างทำสีรถบอยออกมาสีเพี้ยน บอยมาเห็นตอนเอาออกมาหลายเดือน โทรคุย ส่งเมล แปปเดียว ก็ให้เอารถเข้าไปแก้สีได้เลย ไม่งี่เง่า ปญอ. ครับ พอแก้สีเสร็จ มาเจอเรื่องละอองสี โทรไปก็ให้เอาเข้าไปขัดได้เลย เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ DHON

• No.172
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3827
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ดล
  • "พวกเราใจเดียวกัน NP300 & D40"
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ดีดีครับ  :emo_051: :emo_051:
บ้านหลังใหญ่ : www.NavaraClubThailand.com
แฟนเพจ : www.fb.com/NavaraClubThailand
เฟสกลุ่ม : www.fb.com/groups/NavaraClubThailand
สติ๊กเกอร์คลับ : http://www.navaraclubthailand.com/index.php/topic,1613.html

ออฟไลน์ bobogi

• No.215
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2959
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เลิศ
  • รถ: ยังไม่ระบุ
  • It's Not Easy (DC EL 7AT)
 :emo_051:ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ มีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกแน่นอนเพราะเจอกันหลายคนครับ :emo_051:

ออฟไลน์ met_np300VL

• No.422
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8895
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: เมธ