เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเสียงครางบริเวนคอนโซลไม่หาย  (อ่าน 63498 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Panya

• No.037
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3271
  • พลังน้ำใจ : 21
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Rit
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ซ่อมเสียงครางบริเวนคอนโซลไม่หาย
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 24 ส.ค. 2016, 07:01:51 »

สมาชิกคลับ เก่งกว่าช่างศูนย์อีกครับ เยี่ยมเลย  :emo_051:
พอดีได้คำแนะนำมาจาก(ช่างศูนย์อยุธยา)ว่าเสียงมันเหมือนสังกะสีสะเทือน...
ถ้าเสียงหายผมก็ดีใจกันน้าทุกท่านด้วยครับ ยินดีแบ่งปันครับน้า...
รอท่านอื่นมา confirm ครับ...
ผมก็ใช้บริการศูนย์อยุธยาครับ ช่างก็ OK ใช้ได้เลย  :emo_051:

ออฟไลน์ tui

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1418
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ตุ้ย
Re: ซ่อมเสียงครางบริเวนคอนโซลไม่หาย
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 28 ต.ค. 2016, 07:15:01 »
เสียงมันเริ่มดังขึ่นเรื่อยๆจนชักจะทนไม่ไหว ท่านใดพอมีรูปประกอบตรงแผ่นกันความร้อน รบกวนชี้เป้าให้ด้วยครับ ผมสังเกตว่ามันจะเริ่มดังมากเมื่อเครื่องร้อน เช้าๆไม่ค่อยดังครับ ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ano

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6255
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ิิbkk,kpt,kkn
  • ชื่อเล่น: ano
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 05 พ.ย. 2016, 21:46:26 »
อีกอย่างนึงเอาแว่นตาออกจากที่เก็บบนเพดาน ลองดูครับ

ออฟไลน์ golf1119

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8413
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ก๊อป
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 10 พ.ย. 2016, 10:23:05 »
ขอบคุณทุกๆ การแก้ไขครับ  8)

ออฟไลน์ a-may

• สมาชิก ID: 3214
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: เอ
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 10 พ.ย. 2016, 15:04:16 »
ผมเจอต้นตอเวลากดคันเร่งแล้วมีเสียงแครก...
ที่คิดว่าเป็นเสียงจากคอนโซลหน้าด้านซ้าย(เสียงมาจากทางนั้นนี่นา)....แล้วครับน้าๆ
ลองดูกันนะครับรถผมมันไม่มีอาการนั้นเลยตอนนี้ ลองทดสอบหลายๆ รอบแล้วเงียบ...
#ให้น้าๆ ทุกท่านมุดเข้าไปดูด้านล่างจะมีแผ่นสังกะสีที่ติดกันความร้อน(แผ่นไม่ใหญ่)ที่อยู่ตรงข้ามกับท่อแคทให้เอามืองัดด้านบนแผ่นกันความร้อนนี้ออกมาเล็กน้อย หรือลองถอดออกแล้ววิ่งดูครับ หายไม่หาย...แจ้งผลการดำเนินการดำเนินการให้ทราบด้วยครับว่าหายมั๊ย
เริ่มมีความหวังผมเองก็เป็นๆหายๆ ต้องลอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pradips

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10639
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: YAI
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2016, 22:40:44 »
ของผม 7At V รถ 1 ปี วิ่ง 10,xxx กว่าๆ แล้ว ยังไม่มีปัญหา หรือเสียงที่ว่าเลยครับ มีแต่เสียงภายนอกเข้ามา ดังมากกกก

ออฟไลน์ a-may

• สมาชิก ID: 3214
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: เอ
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2016, 10:02:39 »
ตอนนี้ดีขึ้น 90 % แล้ว

ออฟไลน์ เขม่า

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5571
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: เม่า
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 17 ส.ค. 2017, 06:47:06 »
ตอนนี้อาการของแต่ละท่านเป็นไงกันบ้างครับ ของผมยังไม่หายเลย

ออฟไลน์ thebestman

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5442
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: chiengmai
  • ชื่อเล่น: dang
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 18 ส.ค. 2017, 13:38:55 »
จุดอ่อนที่เป็นปัญหานาวาร่า ต่อเนื่องยาวนาน ตั้งแต่ออกรถเมื่อเกือบ๓ปี แก้ไขไม่สำเร็จ จนเข้าใจได้ว่าเป็นมาตรฐานของนิสสัน ที่ละเลยต่อปัญหาผลิตภัณฑ์

ออฟไลน์ chaiya3163

• สมาชิก ID: 3249
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ยา
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 21 ส.ค. 2017, 10:25:39 »
ยังแปลกใจ ทำไมต่างประเทศขายดีจัง

รึว่ามันจูนกล่องมาสำหรับเมืองหนาว

พอมาเจออากาศร้อน รอบต่ำ อาการเลยออก

ผมเป็นผู้บริหาร จะจัดทีมลงมาแก้ปัญหาในคลับ ในเฟส

เพราะเป็นเสียงจากลูกค้าผู้ใช้ตัวจริง ไม่ใช่รอแต่ข้อมูลจากศูนย์บริการ

อยากให้ยอดขายดี แต่ไม่ปรับปรุง ขอให้เจริญๆนะครับ

ออฟไลน์ เขม่า

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5571
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: เม่า
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2018, 08:06:55 »
ผมมา update ข้อมูลครับ
ล่าสุด 13 มิ.ย.61

รถผมเข้าไปเปลี่ยนอะไหล่ ท่อฮีตเตอร์ที่ออกแบบใหม่ ตอนนี้อาการสั่นช่วง 1750-1900 รอบ หายแล้วนะครับ หลังจากใช้มา เพื่อนๆ พี่ๆ ลองติดต่อดูได้นะครับ นิสสันแก้ปัญหาเรียบร้อย

ออฟไลน์ เปิ้ล

• No.192
  • สมาชิก ID: 4557
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เปิิล
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 14 ก.ค. 2018, 16:21:25 »
อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆที่ใช้เกียร์ออโต้ 7speed เวลาขึ้นเกียร์3ขึ้นไปรอบเครื่องจะตกลงต่ำที่พันกว่ารอบเครื่องยนต์จะสั่นหนักทำให้คอนโซนด้านซ้ายมีเสียงกระพือเสียงวัตถุกระทบกันหากเราเร่งจนรอบเครื่องขึ้นสูงเสียงดังกล่าวจะหายไปและหากขับทางไกลรอบเครื่องที่ต่ำเสียงก็จะดังต่อเนื่อง
เป็นกันไหมครับ????
ผมเข้าศูนย์3รอบเจ้าหน้าที่ก็ดีช่วยตรวจสอบแต่ไม่หาย ผมไม่ติดใจกับทางศูนย์เพราะช่วยเหลือเต็มที่วันนี้ผมไปถึงหน้านิสสัน กม.21อาจจะข้ามขั้นตอนแต่ถ้าเราใช้เงินเก็บในชีวิต1ล้านบาทเพื่อมาเจอกับสิ่งนี้ในขณะที่ผมลองยี่ห้ออื่นไม่เป็น ผมลุยครับ แต่เรื่องไม่ค่อยประทับใจ สุดท้ายของวันนี้ผมกลับมาที่ศูนย์ที่ซื้อ โดยผู้จัดการศูนย์ที่ผมออกรถ ให้ผมลองรถ testdriveก็มีอาการแต่น้อยกว่ารถของผม ขอแสดงความเห็นในฐานะที่ผมก็เป็นวิศวะกร. แม้ว่าอาจจะไม่ตรงสาย ผมว่าการปรับอัตราทดเกียร์ในรุ่นใหม่นี้ก่อให้เกิดเสียงภายในห้องโดยสารและการสั่นสะเทือน ไม่รู้ทางผู้ออกแบบคิดอย่างไร???  ผมใช้ตั้งแต่D40ไม่มีปัญหาก็เข้าใจว่าออโต้5เกียร์ ผมไปชมคันนี้ตั้งแต่เปิดตัว ผิดหวังมากๆครับ ถ้านิสสันสุดท้ายบอกว่าเรื่องนี้ปกติ       สำหรับวันนี้ทางศูนย์ได้ทำเรื่องเสนอให้นักวิชาการทราบแต่ผลยังไม่รู้จะเป็นยังไงครับ
  มีวิะีแก้แล้วครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่เรื่องสั่นเรื่องเสียงกระพือเงียบกริบ วิธีโดยเปิดวิทยุดังๆครับ

ออฟไลน์ areechon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3291
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Flat
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 20 ส.ค. 2018, 18:48:17 »
ผมเพิ่งเป็นตอน 2หมื่นกว่าโล เสียงกระพือจากคอนโซลด้านซ้าย รถผมปี2017 คร่าวๆว่าจะลองแก้ไขเบื้องต้นเองก่อน ซึ่งผมได้แจ้งอาการดังกล่าวกับทางศูนย์รับเรื่องไว้แล้วค่อยไปอาทิตย์หน้าครับ เดียวผลเป็นยังไงเดี๋ยวแจ้งอีกทีครับ :-\

ออฟไลน์ AT3235new

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4051
  • ชื่อเล่น: AT
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 21 ส.ค. 2018, 08:48:21 »
ของผมแก้เองครับตามจุดต่างๆดังนี้...
1.กรองแอร์สั่น หลวม รองฟองน้ำบางๆช่วยได้
2.แผ่นกันความร้อนท่อไอเสียใต้ท้องรถ ออกจาก0ขันน๊อตไม่แน่น ย้ำน๊อต หายเลยครับ
   ตรงจุดนี้จะเป็นเสียงแกรกๆตอนรอบประมาณ1500-เกือบ 1800 รอบ จะดังอยู่
  ช่วงเดียว หรือดังช่วงไล่รอบขึ้นจากเกียร์สูงๆแต่ความเร์วต่ำ
3.ชุดหน้าปัทที่วัดไมล์ส่วนที่ใส กับกรอบดำ มีช่องอยู่ ยัดด้วยกาว2หน้า3mสีดำเข้าไปในจุดเชื่อมต่อของกรอบดำกับพลาสติกใสรอบๆ หายดังครับ
4.สปริงในครอบพวงมาลัย จะดังก็อกๆตอนเลี้ยวและสะเทือน แต่คันผมไม่ดังเลยยังไม่ทำ
5.ที่วางแก้วน้มุมคอนโซลสองข้าง สั่น รองด้วยกาว2หน้าตามมุม ขอบ

ที่เกิดเสียงทั้งหมด ผมว่าถ้านิสสันแก้ที่สาเหตุ คือยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ให้มันดีขึ้นไม่สะท้านตามแรงเครื่องขึ้นมาถึงห้องโดยสารได้จะดีที่สุด

ทำแล้วก็ยังพอมีเสียงอยู่บ้าง แต่ไม่น่าเชื่อ ผมเพิ่งไปลงเครื่องเสียงแบบรื้อพรม เดินสายไฟ ถอดเบาะออก มีแดมป์ประตูคู่หน้าด้วย หลังจากประกอบทุกอย่างกลับ เสียงจุกจิกรู้สึกมันหายไปหมดเลย (ไม่ได้เปิดเพลงกลบนะครับ) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2018, 08:51:15 โดย AT3235new »

ออฟไลน์ areechon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3291
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Flat
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 25 ส.ค. 2018, 07:55:26 »
เมื่อวานผมได้ถอดแผ่นกันความร้อนตรงข้ามกับท่อแทนแคท แล้วนำรถมาวิ่งเสียงกระพือลดลงได้ดีกว่าเก่าครับ ซึ่งแผ่นนี้จะบางครับ