เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเสียงครางบริเวนคอนโซลไม่หาย  (อ่าน 63386 ครั้ง)

ออฟไลน์ vivispeed

• No.130
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1224
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วี
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆที่ใช้เกียร์ออโต้ 7speed เวลาขึ้นเกียร์3ขึ้นไปรอบเครื่องจะตกลงต่ำที่พันกว่ารอบเครื่องยนต์จะสั่นหนักทำให้คอนโซนด้านซ้ายมีเสียงกระพือเสียงวัตถุกระทบกันหากเราเร่งจนรอบเครื่องขึ้นสูงเสียงดังกล่าวจะหายไปและหากขับทางไกลรอบเครื่องที่ต่ำเสียงก็จะดังต่อเนื่อง
เป็นกันไหมครับ????
ผมเข้าศูนย์3รอบเจ้าหน้าที่ก็ดีช่วยตรวจสอบแต่ไม่หาย ผมไม่ติดใจกับทางศูนย์เพราะช่วยเหลือเต็มที่วันนี้ผมไปถึงหน้านิสสัน กม.21อาจจะข้ามขั้นตอนแต่ถ้าเราใช้เงินเก็บในชีวิต1ล้านบาทเพื่อมาเจอกับสิ่งนี้ในขณะที่ผมลองยี่ห้ออื่นไม่เป็น ผมลุยครับ แต่เรื่องไม่ค่อยประทับใจ สุดท้ายของวันนี้ผมกลับมาที่ศูนย์ที่ซื้อ โดยผู้จัดการศูนย์ที่ผมออกรถ ให้ผมลองรถ testdriveก็มีอาการแต่น้อยกว่ารถของผม ขอแสดงความเห็นในฐานะที่ผมก็เป็นวิศวะกร. แม้ว่าอาจจะไม่ตรงสาย ผมว่าการปรับอัตราทดเกียร์ในรุ่นใหม่นี้ก่อให้เกิดเสียงภายในห้องโดยสารและการสั่นสะเทือน ไม่รู้ทางผู้ออกแบบคิดอย่างไร???  ผมใช้ตั้งแต่D40ไม่มีปัญหาก็เข้าใจว่าออโต้5เกียร์ ผมไปชมคันนี้ตั้งแต่เปิดตัว ผิดหวังมากๆครับ ถ้านิสสันสุดท้ายบอกว่าเรื่องนี้ปกติ       สำหรับวันนี้ทางศูนย์ได้ทำเรื่องเสนอให้นักวิชาการทราบแต่ผลยังไม่รู้จะเป็นยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2014, 01:24:24 โดย vivispeed »

ออฟไลน์ lekkorat

• No.065
  • สมาชิก ID: 793
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: lek
  • ชีวิตคือการเดินทาง
Re: ซ่อมเสียงครางบริเวนคอนโซลไม่หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2014, 19:38:22 »
AT7 เหมือนกันครับ ไม่ได้สังเกตุ...เด๋วพรุ่งนี้ลองดูครับ
ความเห็นเดียวกันครับ รู้สึกผิดหวังกับความไม่ได้มาตรฐานของรถ NP300

รถสวย อุปกรณ์ต่างๆให้มาค่อนข้างดีกว่ายี่ห้ออื่น เสียตรงที่มีปัญหาจุกจิกกวนใจ
หวังว่าล็อตใหม่ๆออกมาคงจะแก้ไขให้เรียบร้อยนะครับ

ออฟไลน์ geastdemon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4086
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สิงห์บุรี
  • ชื่อเล่น: Silver soul
Re: ซ่อมเสียงครางบริเวนคอนโซลไม่หาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2014, 20:11:14 »
ของผม EL 6 MT ครับ ใส่เกียร์ 6 ความเร็วต่ำกว่า 80 เร่งเครื่องมีเสียงสั่นจากรอบหน้าจอเครื่อง kenwood และ ทางขวาแถวๆลำโพง สั่นแรงพอสมควร รอบเข้าที่ก็หาย หงุดหงิดนิดหน่อยครับ ใจจริงอยากรีบหาสาเหตุเรียกรถเข้าไปแก้ไขครับ :emo_052:

ออฟไลน์ TotoRo

• No.036
  • สมาชิก ID: 4559
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: Ice
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2014, 22:35:43 »
รถทุกคันหากมีจุดไหนในรถไม่แน่น เวลาเครื่องสั่นพร้อมจะมีเสียงเสมอ

แต่ NP30O Navara 7ATตัวนี้ หากขับเรื่อยๆเหยียบคันเร่งไม่ลึกนัก
เครื่องพร้อมที่จะสั่นได้ตลอด (โดยเฉพาะเมื่อเปลี่ยนขึ้นเกียร์4แล้วต้องการเพิ่มความเร็ว)
สังเกตุดูแล้ว เกียร์จะเปลี่ยนเร็วเกินไป เมื่อเปลี่ยนแล้วลงมาอยู่รอบที่ต่ำ(1,550-1650)
ถึงแม้แรงบิดจะดีสามารถเพิ่มความเร็วได้ในรอบที่ตำ่ขนาดนี้ แต่เครื่องจะสั่นมากที่รอบ
เครื่องประมาณ1,800-1,950

• No.130
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2014, 22:55:36 »
รถทุกคันหากมีจุดไหนในรถไม่แน่น เวลาเครื่องสั่นพร้อมจะมีเสียงเสมอ

แต่ NP30O Navara 7ATตัวนี้ หากขับเรื่อยๆเหยียบคันเร่งไม่ลึกนัก
เครื่องพร้อมที่จะสั่นได้ตลอด (โดยเฉพาะเมื่อเปลี่ยนขึ้นเกียร์4แล้วต้องการเพิ่มความเร็ว)
สังเกตุดูแล้ว เกียร์จะเปลี่ยนเร็วเกินไป เมื่อเปลี่ยนแล้วลงมาอยู่รอบที่ต่ำ(1,550-1650)
ถึงแม้แรงบิดจะดีสามารถเพิ่มความเร็วได้ในรอบที่ตำ่ขนาดนี้ แต่เครื่องจะสั่นมากที่รอบ
เครื่องประมาณ1,800-1,950
พี่geastdemon พี่lekkoorat และพี่totoro ครับขอบคุณที่เข้าใจครับ ผมเห็นด้วยเลยครับ ผมลองมาหลายวิธีก้มมุดมอง ให้คนอื่นขับแล้วลองฟัง สังเกตต่างๆนาๆ เป็ลักษณะอย่างที่พี่ว่าครับ ผมลองใช้โหมดแมนนวล แล้วเปลี่ยนขึ้นเกียร์ที่รอบไม่ตกลงมาถึง1,500หรือ 1,600แถวๆนั้นอาการจะน้อยลงอย่างแตกต่าง แต่ถ้าให้ระบบออโต้ทำงาน จะขึ้นเกียร์แล้วรอบตกมาก เครื่องสั่นมากคอนโซลสะเทือน อันนี้ผมก็ให้เพื่อนให้พี่ท่านอื่นกลัวจะหาว่าผมมโนไปเองเรื่องมากรึเปล่า แต่... ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวว่ามันเกินไปนะ นี่ไม่อยากเทียบกับยี่ห้ออื่นเอาแค่D40 ที่เคยใช้มาก็ต่างมากละครับคือเข้าใจว่า 7เกียร์ การให้รอบตกมาอย่างนั้นวิ่งที่ความเร็วเท่ากันแต่รอบน้อยจะช่วยให้ภาพรวมรถจะดูประหยัดน้ำมัน แต่อยากให้นิสสันทดสอบปรับให้เหมาะสมกว่านี้ครับสำหรับอัตราทด อันนี้มันสะเทือนจนผู้บริโภครับไม่ได้ครับ ให้นิสสันมาจ่ายค่าทดสอบการใช้งานจริงกับพวกพี่ๆพวกเราดีไหมครับ ไหนตอนวันเปิดตัวบอกทดสอบมาหลายชั่วโมงหลายกิโลเมตร ผมละเพลีย

• No.130
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2014, 23:00:39 »
ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา นิสสันอาจบอกว่าผมเข้าเกียร์ไม่เหมาะสมไม่สัมพันธ์กับความเร็วรึเปล่าเครื่องเลยสะท้าน แต่..... นี่เกียร์ออโต้นะครับจะให้ผมซื้อออโต้มาแล้วเลือกเปลี่ยนเกียร์เองให้สัมพันธ์กับความเร็วแล้วปัญหานี้ลดลงหรือหายไปแล้วผมจะซื้อเกียร์ออโต้มาทำไมครับ

ออฟไลน์ bigfoot

• No.010
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3314
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Tung
  • NP300 DC V 7AT Savanna Orange
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 08:00:48 »
ใจเย็นๆ ครับ อารมณ์นี้เหมือนกับว่าไปเจอศูนย์งี่เง่ามาเลย :blank:
ของผมก็ดังครับ แถมที่พวงมาลัยอีกที่ ไม่ต้องหว่งครับมีเพื่อนแล้ว :emo_051:

ออฟไลน์ Nirutt_sakaeo

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4889
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สระแก้ว
  • ชื่อเล่น: รุตติ์
  • รถ: ยังไม่ระบุ
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 08:42:18 »
มีมาให้ลุ้นอีกรายการและ เห็นใจคนที่เจอปัญหาครับ และขอให้หายไวๆ นะครับ  :emo_110:

ออฟไลน์ dekwat

• No.046
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 4388
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: yo
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 09:03:04 »
เข้ามารอลุ้น แก้ปัญหา รายการนี้ ขอให้เจอจุดของปัญหา น่ะคับ

ออฟไลน์ Ditsachai

• No.069
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4871
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: K.หน่อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 09:49:27 »
ขอผม....เป็นๆ หายๆคับ

ออฟไลน์ Big boy

• VIP.008
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3648
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: บอย
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 11:31:04 »
เมื่อวานเอารถไปเช็ค 10,000 โล ลองถามช่างที่ 0 เค้าบอกว่ามันมีตัวล็อคพวงมาลัยไฟฟ้า ชุดนี้อาจจะมีการคลายตัวได้ ต้องเอาเข้า 0 ให้เค้าตรวจสอบและแก้ไขด่วนครับ (มันเป็นระบบไฟฟ้า) :blank: :blank: :blank:
^~^ คิดดี ทำดี แค่นี้ ก็สุขใจ ^~^

ออฟไลน์ voltar

• สมาชิก ID: 2861
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Big
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 11:44:20 »
7atของผมก็เป็น แต่เป็นบริเวณฐานเกียร์ ช่วงความเร็วสัก80ขึ้นไปจังหวะเปลี่ยนเกียร์ขึ้นแล้วรอบตกเสียงสะท้านมาค่อนข้างชัดเจนเลยครับ แปลกตรงที่มันไม่ได้เป็นทุกครั้ง แต่ถ้าแก้ไขได้มันก็จะดีมากครับ รถดีแต่ถ้ามีจุดเล็กๆน้อยๆให้หงุดหงิดนี่ก็เล่นเอาเสียอารมณ์เหมือนกัน :emo_052:

ออฟไลน์ iamxallarea

• No.015
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2485
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เอ็กซ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 11:45:18 »
 :blank: :blank: :blank: :blank: :blank:
"กิเลส" ระงับได้ด้วยการ "ซื้อ"

• No.130
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 12:43:13 »
7atของผมก็เป็น แต่เป็นบริเวณฐานเกียร์ ช่วงความเร็วสัก80ขึ้นไปจังหวะเปลี่ยนเกียร์ขึ้นแล้วรอบตกเสียงสะท้านมาค่อนข้างชัดเจนเลยครับ แปลกตรงที่มันไม่ได้เป็นทุกครั้ง แต่ถ้าแก้ไขได้มันก็จะดีมากครับ รถดีแต่ถ้ามีจุดเล็กๆน้อยๆให้หงุดหงิดนี่ก็เล่นเอาเสียอารมณ์เหมือนกัน :emo_052
ใช่ครับ ผมชอบNP300 มากครับถ้าแก้ไขให้เรา เขาจะเห็นจะฟังเสียงผู้บริโภคตรงนี้รึเปล่าไม่รู้ เราจะรู้สึกมีความสุขกับรถและรู้สึกดีกับนิสสันมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ bee_seaman

• No.042
  • สมาชิก ID: 2249
  • พลังน้ำใจ : 18
  • ชื่อเล่น: bee
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2014, 15:03:24 »
ของผมก็ดัง คอนโซลหน้าซ้ายเหมือนกันเลยครับ ทำใจเอา เพราะ
ต้องรื้อออกมาแล้วนั่งฟังนั่งจับชิ้นส่วนดู  ว่าชิ้นไหนมันก่อให้เกิดเสียง
ซึ่งเป็นงานช้างอีก