เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ Cruise control ใช้ยังไงคับ  (อ่าน 7663 ครั้ง)

ออฟไลน์ hecaruza

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3895
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นครศรีธรรมราช
  • ชื่อเล่น: บ่าว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
น้าๆใช่กับบ้างป่าวคับ

ออฟไลน์ iamxallarea

• No.015
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2485
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เอ็กซ์
กดปุ่มon/off เพื่อเปิดครับแล้วดันตัวเลื่อนด้านขวาขึ้นก็เริ่มใช้ครับ ดันขึ้นเพื่อเพิ่มความเร็วดันลงเพื่อลดความเร็วเหมือนเล่นเกมเลยพี่ พอเหยียบเบรคระบบจะตัดก็ดันขึ้นไปใหม่ก็จะใช้เหมือนเดิมครับ ;D ;D ;D ;D
"กิเลส" ระงับได้ด้วยการ "ซื้อ"

ออฟไลน์ petero

• No.025
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3319
  • พลังน้ำใจ : 15
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เต้อ
  • NP300 DC 4WD VL 7AT [QX1]
cancel คือปุ่มยกเลิกระบบ cruise control สามารถกดทึ่พวงมาลัย หรือเหยียบเบรค หรือเหยียบคลัช

accel/res คือปุ่ม set แตกต่างตรงที่ เมื่อกดขึ้น ระบบ cruise control จะเรียกความเร็วที่ set ไว้ครั้งล่าสุดขึ้นมาใช้งาน

coast/set คือปุ่ม set ให้รถวิ่งด้วยความเร็วที่เราตั้ง เช่น วิ่งด้วยความเร็ว 100 km/h แล้วกดลง 1 ครั้ง ระบบ cruise control จะถูก set ที่ความเร็ว 100 km/h และหากเราเหยียบคันเร่งต่อไปอีกแล้วกดลงอีกครั้ง ระบบ cruise control ก็จะจำความเร็วที่ set ใหม่

2 ปุ่มนี้หลังจากกด set แล้วสามารถกดขึ้นเพื่อเพิ่มความเร็วและกดลงเพื่อลดความเร็วลงได้

on off คือปุ่มเปิด ปิด ระบบ cruise control

ลองทดสอบดูนะครับ  ^-^
✽ “Where there is a will,There is a way.” ✽

ออฟไลน์ E 22 OYU

• No.013
  • สมาชิก ID: 4306
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ป้อม
กดปุ่มon/off เพื่อเปิดครับแล้วดันตัวเลื่อนด้านขวาขึ้นก็เริ่มใช้ครับ ดันขึ้นเพื่อเพิ่มความเร็วดันลงเพื่อลดความเร็วเหมือนเล่นเกมเลยพี่ พอเหยียบเบรคระบบจะตัดก็ดันขึ้นไปใหม่ก็จะใช้เหมือนเดิมครับ ;D ;D ;D ;D
ถูกต้องเลยครับ ถ้าวิ่งทางตรงยาวนี่ใช้สบายเลยครับ แต่ระวังเพลินหน่อยครับ.
เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ เรื่องใหญ่คือไม่มีเงิน

ออฟไลน์ prayad

• No.161
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 392
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สระแก้ว
  • ชื่อเล่น: นา
อย่าใช้เลยครับกินน้ำมันมาก :emo_052:

ออฟไลน์ duipaknam

• No.019
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2459
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: dui
อย่าใช้เลยครับกินน้ำมันมาก :emo_052:
จริงหรอครับ วันหลังจะได้ไม่ใช้

ออฟไลน์ dekwat

• No.046
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • *
  • สมาชิก ID: 4388
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: yo
จริงหรอครับ วันหลังจะได้ไม่ใช้
ความเห็นส่วนตัวน่ะคับ ผมว่ามันไม่น่าจะกินน้ำมันน่ะคับ จากที่ใช้อยู่เป็นประจำ ส่วนมากผมจะใช้ความเร็วสบาย ๆ เวลาเจอทางยาว ๆ SET ที่ 90-100 กม./ชม. เวลาข้ามสะพาน ในช่วงตอนลงสะพาน ลองสังเกตน่ะคับ ว่า รถมันจะดึง ๆ ความเร็วให้คงที่กับที่เราตั้งไว้ ผมแก้ปัญหาตรงจุดนี้ ด้วยการ ดันความเร็ว ขึ้น เพื่อเพิ่มความเร็ว อีกประมาณ 1-5 กม./ชม. เพื่อไม่ให้ ความเร็วถูกดึงไว้ที่ค่าเดิม ตอนลงสะพาน หรือ ลงเนิน หลังจากนั้นก็ ดันลง เพื่อกลับมาค่าเดิม ส่วนตัวคิดว่า ขับสนุกคับ ได้พักขา และไม่กินน้ำมันอย่างที่คิดคับ

ออฟไลน์ gramda

• VIP.002
  • สมาชิก ID: 3372
  • ชื่อเล่น: บอล
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ความเห็นส่วนตัวน่ะคับ ผมว่ามันไม่น่าจะกินน้ำมันน่ะคับ จากที่ใช้อยู่เป็นประจำ ส่วนมากผมจะใช้ความเร็วสบาย ๆ เวลาเจอทางยาว ๆ SET ที่ 90-100 กม./ชม. เวลาข้ามสะพาน ในช่วงตอนลงสะพาน ลองสังเกตน่ะคับ ว่า รถมันจะดึง ๆ ความเร็วให้คงที่กับที่เราตั้งไว้ ผมแก้ปัญหาตรงจุดนี้ ด้วยการ ดันความเร็ว ขึ้น เพื่อเพิ่มความเร็ว อีกประมาณ 1-5 กม./ชม. เพื่อไม่ให้ ความเร็วถูกดึงไว้ที่ค่าเดิม ตอนลงสะพาน หรือ ลงเนิน หลังจากนั้นก็ ดันลง เพื่อกลับมาค่าเดิม ส่วนตัวคิดว่า ขับสนุกคับ ได้พักขา และไม่กินน้ำมันอย่างที่คิดคับ
:emo_051: :emo_051: ผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน

• No.019
:emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ อ๋อยบึงกาฬ

• VIP.004
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2593
  • พลังน้ำใจ : 21
  • จังหวัด: บึงกาฬ
  • ชื่อเล่น: อ๋อย
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ใช้เป็นบางครั้งครับแต่ขอแนะนำถ้าถนนธรรมดาอย่าให้ความเร็วเกิน 100 km/h ป้องกันรถตัดหน้ากระทันหันแล้วเท้าจะเหยียบเบรคไม่ทัน.. :-\ (ความเห็นส่วนตัวของวัยกลางคน)

ออฟไลน์ iamxallarea

• No.015
  • สมาชิก ID: 2485
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เอ็กซ์

ใช่ครับเพราะระบบจะเร่งความเร็วเพื่อให้ได้ความเร็วที่ตั้งไว้และจะลากรอบเวลาประคองความเร็วครับ
"กิเลส" ระงับได้ด้วยการ "ซื้อ"

• No.019

ใช่ครับเพราะระบบจะเร่งความเร็วเพื่อให้ได้ความเร็วที่ตั้งไว้และจะลากรอบเวลาประคองความเร็วครับ
ผมคิดว่ามันทำให้ความเร็วคงที่น่าจะไม่กินนำ้มัน

ออฟไลน์ ho12izon

• VIP.009
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3875
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: GoG
ข้อมูลดีๆเยอะมากครับ  :blank: :blank:

ออฟไลน์ ChuN_3RD

• No.078
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4967
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ChuN
ขอบคุณมากครับได้ความรู้เพิ่มอีกอย่างและ..ระหว่างรอรถครับ :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ natthawat

• VIP.007
  • สมาชิก ID: 4127
  • พลังน้ำใจ : 27
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: เฮียอู๊ด
ใช้เป็นบางครั้งครับแต่ขอแนะนำถ้าถนนธรรมดาอย่าให้ความเร็วเกิน 100 km/h ป้องกันรถตัดหน้ากระทันหันแล้วเท้าจะเหยียบเบรคไม่ทัน.. :-\ (ความเห็นส่วนตัวของวัยกลางคน)
เห็นด้วยกับน้าอ๋อยครับ...ขอเสริมอีกนึด..ถ้าเดินทางไกลเริ่มรู้สึกเริ่มไม่สดชื่นหรือล้าไม่ควรใช้ระบบนี้แล้ว..เพราะถ้าแค่หลับหรือเม่อลอยแล้วเกิดมีอะไรขวางหน้าเราจะเบรคไม่ทัน...อันตรายมากครับ...ค่อยๆเรียนรู้กับระบบจะพบความสนุกสะดวกสบายในNP300.เป็นอย่างมาก..ส่วนค่าน้ำมันไม่แตกต่างกันมากมายแบบฟ้ากะเหวหรอกครับอย่าไปคิดมากเดี๋ยวจะไม่ได้พบกับความสนุกเวลาขับ///////