เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
สั่งซื้อสติ๊กเกอร์คลับ ที่นี่ << NAVARA CLUB THAILAND >> สั่งซื้อเสื้อคลับ ที่นี่
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NavaraClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านคอนโด: เลือกซื้อบ้านอย่างไรให้ได้บ้านโดนใจ สิ่งที่ต้องดูมากกว่าทำเล  (อ่าน 110 ครั้ง)

ออฟไลน์ siritidaphon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15869
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แอม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
การเลือกซื้อบ้านให้โดนใจ โดยการพิจารณารายละเอียดต่าง ๆ ที่นอกเหนือไปจากทำเลและแบรนด์ เลือกซื้อบ้านอย่างไรให้โดนใจ ? ผู้หญิงคนนี้มีคำตอบมาฝากค่ะ

1. ทำเลที่ตั้งโครงการ

อันนี้ก็คงไม่พ้นเป็นสิ่งสำคัญต้น ๆ ของการตัดสินใจ อยู่ใกล้ที่ไหน สะดวกที่ไหน ลองวนรถดูนะคะ วนเข้า-วนออก ยูเทิร์น ลองวิ่งวันธรรมดา วันเสาร์-อาทิตย์ ลองวิ่งหลาย ๆ ช่วงเวลาดูว่า "สะดวก" อย่างที่บอกจริงไหม สำหรับคนที่แพลนจะมีลูก ลองดูว่ามีโรงพยาบาล โรงเรียน ระบบขนส่งมวลขนที่โอเคไหม และถ้าเขาจะขับรถ มันอันตรายไหม (เช่น มีแยกวงเวียน หรือทางหลักทางรองที่ต้องอาศัยจังหวะชั้นสูงในการเปลี่ยนเลนก่อนเข้าหมู่บ้านไหม)

2. ทำเลของบ้านในโครงการ

เข้าไปลึกไหม ผ่านประตูกี่ชั้น เลี้ยวกี่ครั้ง ถ้าอีกหน่อยมีลูกลูกจะกลับบ้านคนเดียวได้ไหม เดินจากหน้าโครงการไกลมั้ย บ้านที่เราดูติดรั้วกำแพงไหม ข้างบ้านเป็นใคร รอบ ๆ รั้วโครงการเป็นอะไร ระบบป้องกันการบุกรุกของรั้วโครงการเป็นอย่างไร กำแพงสูงกี่เมตร มีกล้องวงจรปิดไหม ถามให้ละเอียด แต่ละโครงการมีระบบป้องกันการบุกรุกไม่เหมือนกันค่ะ

หมายเหตุ : เดี๋ยวนี้โครงการบ้านมีระดับหน่อยจะไม่นิยมสร้างบ้านติดรั้วกำแพง ส่วนมากมีถนนกันก่อนถึงรั้วบ้าน แต่ความเห็นส่วนตัวเรานะ ถนนไม่ได้ช่วยอะไรเลย เพราะ รปภ. ก็ไม่ได้อยู่ตลอดเวลา โฟกัสที่ระบบป้องกันดีกว่าค่ะ มีกล้องไหม มีรั้วหนามไหม ด้านหลังติดตั้งรั้วหนามอย่างไร ที่ดินเราสูงกว่าที่ดินรั้วโครงการเท่าไร ปีนมาจากนอกรั้วได้ไหม ฯลฯ อย่าชะล่าใจนะคะ หมู่บ้านใหญ่ ๆ ขโมยขึ้นดีนักแล ไม่ค่อยอยู่กันเท่าไร แถมขึ้นทีเดียวคุ้ม

บ้านคอนโด: เลือกซื้อบ้านอย่างไรให้ได้บ้านโดนใจ สิ่งที่ต้องดูมากกว่าทำเล ดูเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ http://www.บ้านคอนโด.cc